Lao động nước ngoài có được hưởng chế độ ốm đau không?

Lao động nước ngoài có được hưởng chế độ ốm đau không?

Công ty tôi có sử dụng nhiều lao động nước ngoài. Đợt tháng 12/2018 ngoài tiền BHYT công ty đã đóng thêm cho họ 3,5% BHXH. Vậy khi mấy người đó ốm có thể đề nghị BHXH trả tiền hưởng chế độ ốm đau không?



Tư vấn bảo hiểm xã hộiLao động nước ngoài hưởng ốm đau

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Tổng đài bảo hiểm xin tư vấn cho bạn về vấn đề người lao động nước ngoài hưởng chế độ ốm đau như sau:

Căn cứ theo Điều 6 và Điều 13 Nghị định 143/2018/NĐ-CP quy định việc hưởng chế độ ốm đau cho người lao động nước ngoài như sau: 

Điều 6. Chế độ ốm đau

1. Điều kiện hưởng chế độ ốm đau thực hiện theo quy định tại Điều 25 của Luật bảo hiểm xã hội.

2. Thời gian hưởng chế độ ốm đau

a) Thời gian hưởng chế độ ốm đau thực hiện theo quy định tại Điều 26 của Luật bảo hiểm xã hội;

b) Thời gian hưởng chế độ khi con ốm đau thực hiện theo quy định tại Điều 27 của Luật bảo hiểm xã hội.

3. Mức hưởng chế độ ốm đau thực hiện theo quy định tại Điều 28 của Luật bảo hiểm xã hội.

4. Dưỡng sức, phục hồi sức khỏe sau khi ốm đau thực hiện theo quy định tại Điều 29 của Luật bảo hiểm xã hội.

Dẫn chiếu đến Điều 25 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định như sau:

“Điều 25. Điều kiện hưởng chế độ ốm đau

1. Bị ốm đau, tai nạn mà không phải là tai nạn lao động phải nghỉ việc và có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền theo quy định của Bộ Y tế.

Trường hợp ốm đau, tai nạn phải nghỉ việc do tự hủy hoại sức khỏe, do say rượu hoặc sử dụng chất ma túy, tiền chất ma túy theo danh mục do Chính phủ quy định thì không được hưởng chế độ ốm đau.

2. Phải nghỉ việc để chăm sóc con dưới 07 tuổi bị ốm đau và có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền.”

Lao động nước ngoài hưởng ốm đau

Tổng đài tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 19006172

Như vậy, từ 01/12/2018, đơn vị sử dụng lao động phải đóng BHXH cho người lao động nước ngoài. Đồng thời, người lao động nước ngoài cũng được hưởng chế độ ốm đau khi đáp ứng đủ điều kiện. Do đó, trong trường hợp này, những người lao động nước ngoài ở công ty có thể đề nghị hưởng chế độ ốm đau. 

Trên đây là toàn bộ phần trả lời của chúng tôi về vấn đề người lao động nước ngoài hưởng chế độ ốm đau. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm một số bài viết sau: 

Căn cứ tính mức hưởng chế độ ốm đau cho người lao động

Hồ sơ xin hưởng chế độ ốm đau cho người lao động nước ngoài 

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay