Mổ lấy thai chết lưu 28 tuần có được hưởng chế độ dưỡng sức không?

Mổ lấy thai chết lưu 28 tuần có được hưởng chế độ dưỡng sức không?

Em bị thai chết lưu 28 tuần và phải mổ để lấy thai ra thì em có được hưởng chế độ dưỡng sức không ạ? Em có thể nghỉ bao nhiêu ngày vậy ạ? Em cám ơn nhiều!



Tư vấn bảo hiểm xã hộiThai chết lưu 28 tuần

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Tổng đài bảo hiểm xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Thứ nhất, về điều kiện hưởng chế độ dưỡng sức khi thai chết lưu 28 tuần 

Căn cứ theo Điều 41 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định:

“Điều 41. Dưỡng sức, phục hồi sức khỏe sau thai sản

1. Lao động nữ ngay sau thời gian hưởng chế độ thai sản quy định tại Điều 33, khoản 1 hoặc khoản 3 Điều 34 của Luật này, trong khoảng thời gian 30 ngày đầu làm việc mà sức khỏe chưa phục hồi thì được nghỉ dưỡng sức, phục hồi sứckhỏe từ 05 ngày đến 10 ngày.”

Dẫn chiếu quy định tại Điều 33 như sau:

“Điều 33. Thời gian hưởng chế độ khi sẩy thai, nạo, hút thai, thai chết lưu hoặc phá thai bệnh lý

1. Khi sẩy thai, nạo, hút thai, thai chết lưu hoặc phá thai bệnh lý thì lao động nữ được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền. Thời gian nghỉ việc tối đa được quy định như sau:

a) 10 ngày nếu thai dưới 05 tuần tuổi;

b) 20 ngày nếu thai từ 05 tuần tuổi đến dưới 13 tuần tuổi;

c) 40 ngày nếu thai từ 13 tuần tuổi đến dưới 25 tuần tuổi;

d) 50 ngày nếu thai từ 25 tuần tuổi trở lên.

Theo đó, trong 30 ngày đầu làm việc sau khi bạn đã hưởng chế độ khi thai chết lưu mà sức khỏe chưa phục hồi thì bạn được nghỉ dưỡng sức. 

Thai chết lưu 28 tuần

Tổng đài tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 19006172

Thứ hai, về thời gian nghỉ dưỡng sức khi thai chết lưu 28 tuần 

Căn cứ theo Khoản 2 Điều 41 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định:

“Điều 41. Dưỡng sức, phục hồi sức khỏe sau thai sản

2. Số ngày nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe quy định tại khoản 1 Điều này do người sử dụng lao động và Ban Chấp hành công đoàn cơ sở quyết định, trường hợp đơn vị sử dụng lao động chưa thành lập công đoàn cơ sở thì do người sử dụng lao động quyết định. Thời gian nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe được quy định như sau:

a) Tối đa 10 ngày đối với lao động nữ sinh một lần từ hai con trở lên;

b) Tối đa 07 ngày đối với lao động nữ sinh con phải phẫu thuật;

c) Tối đa 05 ngày đối với các trường hợp khác.

Như vậy, bạn sẽ được nghỉ dưỡng sức tối đa 05 ngày tính cả ngày lễ, ngày Tết, ngày nghỉ hàng tuần theo quyết định của người sử dụng lao động và ban chấp hành công đoàn cơ sở nếu có. 

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Hưởng chế độ thai sản do thai chết lưu có phải đóng bảo hiểm không?

Chế độ dưỡng sức sau khi phẫu thuật để lấy thai chết lưu

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

 

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay