Thời gian dưỡng sức khi thai chết lưu phải mổ là bao nhiêu?

Thời gian dưỡng sức khi thai chết lưu phải mổ là bao nhiêu?

Nhân viên bên mình bị thai chết lưu phải mổ. Xin hỏi thời gian dưỡng sức khi thai chết lưu phải mổ là bao nhiêu lâu? Mình phải điền mẫu như thế nào và nộp hồ sơ trong thời hạn bao lâu thế ạ? Xin cám ơn!



Tư vấn bảo hiểm xã hộiDưỡng sức khi thai chết lưu

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Tổng đài bảo hiểm xin trả lời bạn như sau:

Về thời gian được hưởng chế độ dưỡng sức

Điều 41 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định:

“Điều 41. Dưỡng sức, phục hồi sức khỏe sau thai sản

1. Lao động nữ ngay sau thời gian hưởng chế độ thai sản quy định tại Điều 33, khoản 1 hoặc khoản 3 Điều 34 của Luật này, trong khoảng thời gian 30 ngày đầu làm việc mà sức khỏe chưa phục hồi thì được nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe từ 05 ngày đến 10 ngày.

2. Số ngày nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe quy định tại khoản 1 Điều này do người sử dụng lao động và Ban Chấp hành công đoàn cơ sở quyết định, trường hợp đơn vị sử dụng lao động chưa thành lập công đoàn cơ sở thì do người sử dụng lao động quyết định. Thời gian nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe được quy định như sau:

c) Tối đa 05 ngày đối với các trường hợp khác”.

Như vậy , trong khoảng thời 30 kể từ ngày bạn hưởng chế độ thai sản do thai chết lưu (Điều 33 Luật Bảo hiểm xã hội 2014) mà sức khỏe chưa phục hồi thì được nghỉ dưỡng sức. Ngày nghỉ sẽ do người sử dụng lao động và BCH công đoàn cơ sở quyết định, trường hợp đơn vị sử dụng lao động chưa thành lập công đoàn cơ sở thì do NSDLĐ quyết định và tối đa không quá 05 ngày.

Về cách điền mẫu 01B-HSB

Điền vào Mục II trong Phần C của Mẫu 01B- HSB ban hành kèm theo Quyết định số 166/QĐ-BHXH như sau:

Cột B: Ghi Họ và Tên của bạn

Cột 1: Ghi mã số BHXH của bạn

Cột 2: Ghi ngày/tháng/năm đầu tiên bạn thực tế nghỉ việc hưởng chế độ;

Cột 3: Ghi ngày/tháng/năm cuối cùng bạn thực tế nghỉ hưởng chế độ theo quy định.

Cột 4: Ghi tổng số ngày thực tế nghỉ việc trong kỳ đề nghị giải quyết.

Cột C: Ghi số tài khoản, tên ngân hàng, chi nhánh nơi bạn mở tài khoản; TH bạn không có tài khoản cá nhân thì bỏ trống.

Cột D:  Ghi chỉ tiêu xác định điều kiện, mức hưởng: ghi ngày/tháng/năm trở lại làm việc sau thai sản.

Cột E: bỏ trống không ghi

Dưỡng sức khi thai chết lưu

Tổng đài tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 19006172

Về thời hạn nộp hồ sơ

Theo Điều 103 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 Trong thời hạn 10 ngày kể từ ngày người lao động đủ điều kiện hưởng dưỡng sức khi thai chết lưu phải mổ NSDLĐ lập danh sách và nộp cho cơ quan BHXH.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo các bài viết sau: 

Hưởng chế độ thai sản do thai chết lưu có phải đóng bảo hiểm không?

Chế độ dưỡng sức sau khi phẫu thuật để lấy thai chết lưu

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Nếu còn vướng về thời gian dưỡng sức khi thai chết lưu; bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được tư vấn.

Recent Posts

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay