Giảng viên đóng BHXH bắt buộc và tự nguyện rút BHXH 1 lần

Giảng viên đóng BHXH bắt buộc và tự nguyện rút BHXH 1 lần

Bố tôi ngày trước là giảng viên đại học đóng BHXH bắt buộc 8 năm (đóng bảo hiểm từ năm 2000). Sau đấy bố tôi nghỉ dạy và về tự kinh doanh có đóng BHXH tự nguyện thêm 11 năm nữa. Giờ bố tôi muốn rút BHXH 1 lần thì được bao nhiêu tiền ạ?



Đóng BHXH bắt buộcTư vấn bảo hiểm xã hội

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Về vấn đề rút BHXH 1 lần của giảng viên đóng BHXH bắt buộc và tự nguyện; Tổng đài bảo hiểm xin trả lời như sau:

Về điều kiện rút BHXH 1 lần:

Căn cứ vào Khoản 1 Điều 8 Nghị định 115/2015/NĐ-CP và Điều 7 Nghị định 134/2015/NĐ-CP, người tham gia bảo hiểm có yêu cầu thì được hưởng bảo hiểm xã hội một lần nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

– Đủ tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại các Khoản 1, 2 và 4 Điều 54 hoặc Điều 70 của Luật Bảo hiểm xã hội mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội hoặc theo quy định tại Khoản 3 Điều 54 của Luật Bảo hiểm xã hội mà chưa đủ 15 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện;

– Sau một năm nghỉ việc mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội;

– Ra nước ngoài để định cư.

– Mắc bệnh theo quy định tại Điều 4 Thông tư 56/2017/TT-BYT.

Như vậy, sau một năm bố của bạn nghỉ việc mà không tiếp tục đóng BHXH nữa thì có thể rút BHXH 1 lần.

Về số tiền được rút BHXH 1 lần:

Căn cứ Khoản 2 Điều 8 Nghị định 115/2015/NĐ-CP và Điều 77 Luật bảo hiểm xã hội  thì mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần được tính theo số năm đã đóng bảo hiểm xã hội, cứ mỗi năm được tính như sau:

– 1,5 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội cho những năm đóng trước năm 2014; 

– 02 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội cho những năm đóng từ năm 2014 trở đi.

Đóng BHXH bắt buộc

Tổng đài tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 19006172

Theo thông tin bạn cung cấp thời gian đóng BHXH bắt buộc và tự nguyện của bố bạn như sau:

  • Thời gian đóng BHXH từ năm 2000 đến trước năm 2014 là: 13 năm.
  • Thời gian đóng BHXH từ năm 2014 trở đi là: 6 năm.

Như vậy, mức hưởng BHXH 1 lần của bạn là: 1,5 x 13 + 2 x 6 = 31,5 lần mức bình quân tiền lương tháng đóng BHXH của bạn.

Mức bình quân tiền lương và thu nhập tháng đóng bảo hiểm xã hội của bạn được tính theo công thức sau:

Mức bình quân tiền lương và thu nhập tháng đóng bảo hiểm xã hội = Mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc x Tổng số tháng đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc + Tổng các mức thu nhập tháng đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện
Tổng số tháng đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc + Tổng số tháng đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện

Trên đây là toàn bộ phần tư vấn của chúng tôi về vấn đề rút BHXH 1 lần của giảng viên đóng BHXH bắt buộc và tự nguyện. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Mức hưởng BHXH một lần khi đóng BHXH bắt buộc và tự nguyện

Đóng BHXH 7 tháng có được rút BHXH một lần không?

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được tư vấn và giải đáp trực tiếp.

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay