Rút BHXH trong trường hợp đóng BHXH 3 năm 8 tháng 

Rút BHXH trong trường hợp đóng BHXH 3 năm 8 tháng 

Tôi đóng BHXH ở công ty được 3 năm 8 tháng từ năm 2015. Tôi bị công ty cho nghỉ việc thì tôi được rút BHXH 1 lần không? Nếu được thì tôi rút đượckhoảng bao nhiêu tiền ạ?



Đóng BHXH 3 nămTư vấn bảo hiểm xã hội

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Về vấn đề rút BHXH trong trường hợp đóng BHXH 3 năm 8 tháng; Tổng đài bảo hiểm xin trả lời như sau:

Về điều kiện rút BHXH 1 lần:

Căn cứ vào Khoản 1 Điều 8 Nghị định 115/2015/NĐ-CP quy định:

“Điều 8. Bảo hiểm xã hội một lần

1. Người lao động quy định tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều 2 của Nghị định này mà có yêu cầu thì được hưởng bảo hiểm xã hội một lần nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

…..

b) Sau một năm nghỉ việc mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội;

c) Ra nước ngoài để định cư”.

Như vậy, sau một năm bạn nghỉ việc mà không tiếp tục đóng BHXH nữa thì có thể rút BHXH 1 lần.

Về số tiền được rút BHXH 1 lần:

Căn cứ Khoản 2 Điều 8 Nghị định 115/2015/NĐ-CP quy định:

“Điều 8. Bảo hiểm xã hội một lần 

2. Mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần được tính theo số năm đã đóng bảo hiểm xã hội, cứ mỗi năm được tính như sau: 

a) 1,5 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội cho những năm đóng trước năm 2014; 

b) 02 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội cho những năm đóng từ năm 2014 trở đi”.

Đóng BHXH 3 năm

Tổng đài tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 19006172

Bên cạnh đó, căn cứ theo Khoản 2 và 4 Điều 19 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH quy định:

“Điều 19. Bảo hiểm xã hội một lần 
4. Khi tính mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần trong trường hợp thời gian đóng bảo hiểm xã hội có tháng lẻ thì từ 01 tháng đến 06 tháng được tính là nửa năm, từ 07 tháng đến 11 tháng được tính là một năm”.

Như vậy, trường hợp của bạn đóng bảo hiểm 3 năm 8 tháng từ năm 2015 trở đi nên:

  • Thời gian đóng BHXH được tính tròn là 4 năm.
  • Mức hưởng mỗi năm được tính là 02 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội (MBQTLT).

Do đó, bạn sẽ được rút BHXH với mức: 4 x 2 MBQTLT = 8 tháng MBQTLT.

Bạn vui lòng tính mức bình quân tiền lương đóng BHXH theo công thức sau:

Mbqtl =

Tổng số tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của các tháng đóng bảo hiểm xã hội

Tổng số tháng đóng bảo hiểm xã hội

Trên đây là toàn bộ phần tư vấn của chúng tôi về vấn đề rút BHXH trong trường hợp đóng BHXH 3 năm 8 tháng của bạn. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Để hưởng BHXH một lần cần đáp ứng điều kiện gì?

Đóng BHXH 7 tháng có được rút BHXH một lần không?

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được tư vấn và giải đáp trực tiếp.

 

 

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay