Trợ cấp một lần khi bị tai nạn lao động theo quy định hiện hành

Trợ cấp một lần khi bị tai nạn lao động theo quy định hiện hành

Tôi vừa nhận được giấy giám định y khoa có ghi tôi bị suy giảm 28% khả năng lao động. Vậy trường hợp này tôi được nhận trợ cấp một lần thôi đúng không? Nếu đúng thì chỉ giúp tôi cách tính rợ cấp một lần khi bị tai nạn lao động với ạ! Ngoài ra tôi có thể dùng các giấy ra viện và giấy hưởng bảo hiểm trong thời gian điều trị tai nạn để đề nghị hưởng chế độ ốm đau được không? Tôi cám ơn!



Trợ cấp một lần khi bị tai nạn lao động

Dịch vụ tư vấn Bảo hiểm xã hội trực tuyến qua tổng đài 19006172

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Tổng đài tư vấn. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Thứ nhất, về vấn đề hưởng trợ cấp một lần khi bị tai nạn lao động và suy giảm 28% khả năng lao động

Căn cứ Khoản 1 Điều 48 Luật an toàn vệ sinh lao động năm 2015 quy định:

“Điều 48. Trợ cấp một lần

1. Người lao động bị suy giảm khả năng lao động từ 5% đến 30% thì được hưởng trợ cấp một lần”.

Bạn cho biết bạn bị suy giảm 28% khả năng lao động do tai nạn lao động. Đối chiếu quy định trên thì bạn sẽ được nhận trợ cấp tai nạn lao động một lần.

Thứ hai, về mức trợ cấp một lần khi bị tai nạn lao động

Căn cứ Khoản 1 Điều 5 Thông tư 26/2017/TT-BLĐTBXH quy định như sau:

“Điều 5. Trợ cấp tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp đối với người lao động được giám định mức suy giảm khả năng lao động lần đầu.

1. Trợ cấp tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp một lần quy định tại Khoản 2 Điều 48 của Luật An toàn, vệ sinh lao động được tính như sau:

Mức trợ cấp một lần

=

Mức trợ cấp tính theo mức suy giảm khả năng lao động

+

Mức trợ cấp tính theo số năm đóng vào quỹ bảo hiểm tai nạn lao động bệnh nghề nghiệp

=

{5 x Lmin + (m-5) x 0,5 x Lmin}

+

{0,5 x L + (t-1) x 0,3 x L}

Trong đó:

– Lmin: mức lương cơ sở tại thời điểm hưởng.

– m: mức suy giảm khả năng lao động do tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp (lấy số tuyệt đối 5  m  30).

– L: Mức tiền lương đóng bảo hiểm vào quỹ bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp theo quy định tại Khoản 7 Điều 4 Thông tư này.

 t: tổng số năm đóng bảo hiểm vào quỹ bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp theo quy định tại Khoản 6 Điều 4 Thông tư này”.

Như vậy:

– Mức trợ cấp tính theo mức suy giảm khả năng lao động của bạn sẽ là:

5 x 1.490.000 đồng + (28-5) x 0,5 x 1.490.000 đồng = 24.585.000 đồng

– Mức trợ cấp tính theo số năm đóng vào quỹ bảo hiểm tai nạn lao động bệnh nghề nghiệp

Do bạn không cung cấp thông tin cụ thể nên bạn vui lòng căn cứ quy định nêu trên để tính.

Thứ ba, về vấn đề hưởng chế độ ốm đau khi bị tai nạn lao động

Căn cứ Điểm a Khoản 1 và Điểm b Khoản 2 Điều 3 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH quy định như sau:

“Điều 3. Điều kiện hưởng chế độ ốm đau

1. Người lao động quy định tại các điểm a, b, c, d, đ khoản 1 và điểm b khoản 2 Điều 2 của Nghị định số 115/2015/NĐ-CP được hưởng chế độ ốm đau trong các trường hợp sau:

a) Người lao động bị ốm đau, tai nạn mà không phải là tai nạn lao động hoặc điều trị thương tật, bệnh tật tái phát do tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp phải nghỉ việc và có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền theo quy định của Bộ Y tế.

2. Không giải quyết chế độ ốm đau đối với các trường hợp sau đây:

b) Người lao động nghỉ việc điều trị lần đầu do tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp.”

Như vậy, theo quy định nêu trên thì thời gian bạn phải nghỉ việc điều trị lần đầu do tai nạn lao động sẽ không được giải quyết hưởng chế độ ốm đau của Bảo hiểm xã hội.

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấnbảo hiểm xã hộitrực tuyến 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

–> Hồ sơ hưởng trợ cấp tai nạn lao động theo quy định mới nhất

 

Recent Posts

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay