Đóng BHXH 7 tháng có được rút BHXH một lần không?

Đóng BHXH 7 tháng có được rút BHXH một lần không?

Chồng em đi làm ở công ty và tham gia đóng BHXH chỉ được có 7 tháng thôi thì có được quyền rút BHXH một lần không ạ? Nếu được thì phải cần chuẩn bị hồ sơ gì để rút ạ?



Rút BHXH

Tư vấn bảo hiểm xã hội

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Tổng đài bảo hiểm xin trả lời về câu hỏi của bạn như sau:

Thứ nhất, đối tượng rút BHXH một lần:

Căn cứ theo quy định tại Điều 8 Nghị định 115/2015/NĐ-CP như sau:

“Điều 8. Bảo hiểm xã hội một lần

1. Người lao động quy định tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều 2 của Nghị định này mà có yêu cầu thì được hưởng bảo hiểm xã hội một lần nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Đủ tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại các Khoản 1, 2 và 4 Điều 54 của Luật Bảo hiểm xã hội mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội. Hoặc theo quy định tại Khoản 3 Điều 54 của Luật Bảo hiểm xã hội mà chưa đủ 15 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện;

b) Sau một năm nghỉ việc mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội;

c) Ra nước ngoài để định cư;

d) Người đang bị mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư. Bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS và những bệnh khác theo quy định của Bộ Y tế”.

Như vậy, không có quy định về thời gian đóng BHXH tối thiểu để được rút BHXH 1 lần. Do đó, trường hợp chồng bạn đóng được 7 tháng BHXH, nếu sau một năm nghỉ việc mà chồng bạn không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội nữa thì chồng của bạn sẽ được rút BHXH một lần. 

Thứ hai, thủ tục rút BHXH 1 lần:

Căn cứ theo quy định tại điều 109 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 như sau:

“Điều 109. Hồ sơ hưởng bảo hiểm xã hội một lần

1. Sổ bảo hiểm xã hội.

2. Đơn đề nghị hưởng bảo hiểm xã hội một lần của người lao động”.

Do vậy, giấy tờ bạn cần mang theo là:

  • Sổ bảo hiểm xã hội.
  • Đơn đề nghị hưởng bảo hiểm xã hội một lần (mẫu 14-HSB)
  • Chứng minh thư nhân dân
  • sổ hộ khẩu thường trú/giấy tờ tạm trú

Căn cứ theo Điểm 1.1.3 khoản 1 Điều 2 Quyết định 166/QĐ-BHXH quy định:

Điều 2. Phân cấp giải quyết, chi trả và quản lý người hưởng

1. Phân cấp giải quyết hưng các chế độ BHXH

1.2. BHXH huyện

1.2.3. Lập danh sách chi trả chế độ BHXH một ln do BHXH huyện chi trả; danh sách chi trả chế độ BHXH một lần do BHXH huyện giải quyết chuyn cơ quan Bưu điện chi trả; danh sách hỗ trợ ĐTKNN theo phân cấp thu”.

Rút BHXH

Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172

Nộp hồ sơ hưởng BHXH tại: cơ quan BHXH quận/huyện tại nơi bạn đang có sổ khẩu/ sổ tạm trú.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

16 năm BHXH ở đơn vị và 4 năm tự nguyện có được rút BHXH một lần?

Mức hưởng BHXH một lần và hệ số trượt giá khi nghỉ việc

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172  để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay