Rút BHXH khi đóng BHXH 3 năm ở công ty và BHXH tự nguyện 7 năm

Rút BHXH khi đóng BHXH 3 năm ở công ty và BHXH tự nguyện 7 năm

Tôi đóng BHXH ở công ty được 3 năm, sau đó ra làm việc tự do nên tôi đóng BHXH tự nguyện thêm 7 năm nữa. Cho tôi hỏi tôi muốn tính tiền bhxh 1 lần thì phải tính thế nào ạ?



Tư vấn bảo hiểm xã hộiBHXH tự nguyện 7 năm

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Tổng đài bảo hiểm xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Căn cứ Khoản 2 Điều 8 Nghị định 115/2015/NĐ-CP quy định:

“Điều 8. Bảo hiểm xã hội một lần 

2. Mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần được tính theo số năm đã đóng bảo hiểm xã hội, cứ mỗi năm được tính như sau: 

a) 1,5 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội cho những năm đóng trước năm 2014; 

b) 02 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội cho những năm đóng từ năm 2014 trở đi;

Hơn nữa , căn cứ theo Khoản 4 và 6 Nghị định 134/2015/NĐ-CP quy định:

Điều 5. Chế độ hưu trí đối với người trước đó có thời gian đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc

4. Mức bình quân tiền lương và thu nhập tháng đóng bảo hiểm xã hội để tính lương hưu, trợ cấp một ln được tính theo công thức sau:

Mức bình quân tiền lương và thu nhập tháng đóng bảo hiểm xã hội

=

Mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc

x

Tổng số tháng đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc

+

Tổng các mức thu nhập tháng đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện

Tng số tháng đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc

+

Tng số tháng đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện

Trong đó:

– Mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc được thực hiện theo quy định tại Điều 62 và Điều 63 của Luật Bảo hiểm xã hội.

– Tổng các mức thu nhập tháng đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện là tổng các mức thu nhập tháng đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện đã được điều chỉnh theo quy định tại Khoản 2 và Khoản 3 Điều 4 Nghị định này.

6. Bảo hiểm xã hội một lần được thực hiện theo quy định tại Điều 7 Nghị định này. Mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần được tính trên cơ sở mức bình quân tiền lương và thu nhập tháng đóng bảo hiểm xã hội quy định tại Khoản 4 Điều này.”

BHXH tự nguyện 7 năm

Tổng đài tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 19006172

Như vậy, bạn đã đóng BHXH ở công ty 3 năm (=36 tháng) và đóng BHXH tự nguyện 7 năm (=84 tháng).

Mức bình quân tiền lương = (Bình quân tiền lương tháng đóng BHXH bắt buộc x 36 + Tổng thu nhập tháng đóng BHXH tự nguyện trong 84 tháng) / 120 tháng.

Mức hưởng BHXH một lần được tính:

– 1,5 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng BHXH cho những năm trước 2014;

– 2 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng BHXH cho những năm từ 2014 trở đi.

Do bạn không cung cấp thông tin về mức lương cụ thể cũng như mốc thời gian đóng BHXH nên bạn có thể áp dụng cách tính trên để tính BHXH một lần.

Trên đây là toàn bộ phần tư vấn của chúng tôi về câu hỏi của bạn về cách tính mức hưởng BHXH một lần khi đóng BHXH ở công ty 3 năm và đóng BHXH tự nguyện 7 năm. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Để hưởng BHXH một lần cần đáp ứng điều kiện gì?

Ung thư giai đoạn cuối có được nhận tiền một lần luôn không?

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được tư vấn và giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay