Mức hưởng bảo hiểm xã hội 1 lần khi tham gia đóng tự nguyện

Mức hưởng bảo hiểm xã hội 1 lần khi tham gia đóng tự nguyện

Mức hưởng bảo hiểm xã hội 1 lần khi tham gia đóng tự nguyện. Tôi đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện từ tháng 7/2010 đến hết tháng 9/2018 đều chọn mức thu nhập là 4 triệu đồng. Giờ tôi muốn hỏi mức hưởng bảo hiểm xã hội tự nguyện của tôi là bao nhiêu? Mong tổng đài bảo hiểm sớm giải đáp! Xin cám ơn!



Tư vấn bảo hiểm xã hội Mức hưởng bảo hiểm xã hội tự nguyện

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài bảo hiểmVề mức hưởng bảo hiểm xã hội 1 lần khi tham gia đóng tự nguyện; chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau:

Khoản 1 Điều 7Nghị định 134/NĐ-CP quy định như sau:

1. Người tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện được hưởng bảo hiểm xã hội một lần theo quy định tại Điều 77 của Luật Bảo hiểm xã hội và Nghị quyết số 93/2015/QH13 ngày 22 tháng 6 năm 2015 của Quốc hội về việc thực hiện chính sách hưởng bảo hiểm xã hội một lần đối với người lao động.”

Đồng thời  Điểm a,b Khoản 2 Điều 77 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 có quy định:

“2. Mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần được tính theo số năm đã đóng bảo hiểm xã hội, cứ mỗi năm được tính như sau:

a) 1,5 tháng mức bình quân thu nhập tháng đóng bảo hiểm xã hội cho những năm đóng trước năm 2014;

b) 02 tháng mức bình quân thu nhập tháng đóng bảo hiểm xã hội cho những năm đóng từ năm 2014 trở đi;”

Bên cạnh đó, khoản 4 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH có quy định về làm tròn thời gian đóng BHXH khi có tháng lẻ như sau:

4. Khi tính mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần trong trường hợp thời gian đóng bảo hiểm xã hội có tháng lẻ thì từ 01 tháng đến 06 tháng được tính là nửa năm, từ 07 tháng đến 11 tháng được tính là một năm.

Trường hợp tính đến trước ngày 01 tháng 01 năm 2014 nếu thời gian đóng bảo hiểm xã hội có tháng lẻ thì những tháng lẻ đó được chuyển sang giai đoạn đóng bảo hiểm xã hội từ ngày 01 tháng 01 năm 2014 trở đi để làm căn cứ tính hưởng bảo hiểm xã hội một lần”.

Theo như thông tin bạn cung cấp thì:

  • Từ tháng 7/2010 đến tháng 12/2013 bạn đóng BHXH được 3 năm 6 tháng. Thời gian 6 tháng lẻ được chuyển sang năm 2014.
  • Từ tháng 1/2014 đến tháng 9/2018 bạn đóng BHXH được 4 năm 9 tháng cùng với 6 tháng lẻ từ giai đoạn trước năm 2014 sẽ là 5 năm 3 tháng, được làm tròn lên 5,5 năm.

Do đó, mức hưởng BHXH 1 lần của bạn là: 3 x 1,5 + 5,5 x 2 = 15,5 tháng mức bình quân thu nhập tháng đóng bảo hiểm xã hội. Tuy nhiên mức thu nhập này được điều chỉnh bởi công thức:

Thu nhập tháng đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện sau điều chỉnh của từng năm

=

Tổng thu nhập tháng đóng bảo hiểm xã hội của từng năm

x

Mức điều chỉnh thu nhập tháng đã đóng bảo hiểm xã hội của năm tương ứng

Hệ số trượt giá theo Thông tư 35/2018/TT-BLĐTBXH của năm 2010 là 1,59; năm 2011 là 1,34; năm 2012 là là 1,23; 2013 là 1,15; năm 2014 là 1,11; năm 2015 là 1,10; năm 2016 là 1,07; năm 2017 là 1,04; năm 2018 là 1,00.

Mức hưởng bảo hiểm xã hội tự nguyện

Tổng đài tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 19006172

Mức bình quân thu nhập tháng đóng BHXH sau điều chỉnh của từng năm là:

=

4.000.000x6x1,59 + 4.000.000x12x1,34 + 4.000.000x12x1,23 + 4.000.000x12x1,15 +4.000.000x12x1,11 + 4.000.000x12x1,10 + 4.000.000x12x1,07 +4.000.000x12x1,04 + 4.000.000x9x1,00


99

= 4.647.272,73 đồng

Như vậy, mức hưởng BHXH 1 lần của bạn sẽ là:4.647.272,73  x 15,5 = 72.032.727,3 đồng

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm các bài viết sau:

Điều kiện rút BHXH một lần khi tham gia đóng BHXH tự nguyện

Thủ tục rút BHXH 1 lần khi tham gia đóng BHXH tự nguyện

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được tư vấn và giải đáp trực tiếp.

Recent Posts

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay