Số ngày nghỉ dưỡng sức sau ốm đau trong một năm khi phải phẫu thuật

Số ngày nghỉ dưỡng sức sau ốm đau trong một năm khi phải phẫu thuật

Đợt trước tôi nghỉ ốm đau xong thì xin nghỉ dưỡng sức thêm 5 ngày. Đợt này sau khi phẫu thuật tôi cũng nghỉ ốm đau như bình thường và xin nghỉ thêm 4 ngày nữa nhưng công ty bảo tôi chỉ được giải quyết thêm số ngày nghỉ dưỡng sức 2 ngày nữa. Như vậy có đúng không ạ?



Số ngày nghỉ dưỡng sức sau ốm đau

Tư vấn bảo hiểm xã hội

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Tổng đài bảo hiểm xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Căn cứ theo Điều 29 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định:

Điều 29. Dưỡng sức, phục hồi sức khỏe sau khi ốm đau

1. Người lao động đã nghỉ việc hưởng chế độ ốm đau đủ thời gian trong một năm theo quy định tại Điều 26 của Luật này, trong khoảng thời gian 30 ngày đầu trở lại làm việc mà sức khỏe chưa phục hồi thì được nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe từ 05 ngày đến 10 ngày trong một năm.

Thời gian nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe bao gồm cả ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần. Trường hợp có thời gian nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe từ cuối năm trước chuyển tiếp sang đầu năm sau thì thời gian nghỉ đó được tính cho năm trước.

2. Số ngày nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe do người sử dụng lao động và Ban Chấp hành công đoàn cơ sở quyết định, trường hợp đơn vị sử dụng lao động chưa có công đoàn cơ sở thì do người sử dụng lao động quyết định như sau:

a) Tối đa 10 ngày đối với người lao động sức khỏe chưa phục hồi sau thời gian ốm đau do mắc bệnh cần chữa trị dài ngày;

b) Tối đa 07 ngày đối với người lao động sức khỏe chưa phục hồi sau thời gian ốm đau do phải phẫu thuật;

c) Bằng 05 ngày đối với các trường hợp khác.

3. Mức hưởng dưỡng sức, phục hồi sức khỏe sau khi ốm đau một ngày bằng 30% mức lương cơ sở.”

Số ngày nghỉ dưỡng sức sau ốm đau

Tổng đài tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 19006172

Như vậy, trong trường hợp này, nếu bạn phải phẫu thuật thì số ngày nghỉ dưỡng sức sau ốm đau tối đa của bạn là 07 ngày trong một năm.

– Nếu hai đợt nghỉ dưỡng sức của bạn thuộc trong cùng một năm thì công ty chỉ cho bạn nghỉ thêm 02 ngày nữa là đúng vì đợt trước bạn đã nghỉ dưỡng sức 05 ngày rồi. 

– Nếu hai đợt nghỉ dưỡng sức của bạn không thuộc cùng một năm thì bạn có thể được giải quyết số ngày nghỉ thêm 04 ngày dưỡng sức sau ốm đau. 

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm một số bài viết sau:

Có được nghỉ dưỡng sức sau ốm đau khi đã đóng hơn 15 năm không?

Chế độ dưỡng sức sau sinh: hồ sơ cần nộp và mức hưởng

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Trong quá trình giải quyết nếu còn bất kì vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay