Không muốn đóng BHXH tự nguyện nữa có được rút không?

Không muốn đóng BHXH tự nguyện nữa có được rút không?

Xin chào tổng đài, em tham gia đóng BHXH tự nguyện được 1 năm rưỡi. Bây giờ em không muốn tiếp tục đóng nữa thì có rút được một lần không? Nếu được rút thì được bao nhiêu?



Tư vấn bảo hiểm xã hội:Rút BHXH tự nguyện

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Về vấn đề của bạn, chúng tôi xin tư vấn như sau:

Thứ nhất, về các trường hợp được rút một lần khi đóng BHXH tự nguyện

Căn cứ quy định tại Khoản 1 Điều 77 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014  và Khoản 1 Điều 1 Nghị quyết số 93/2015/QH13  người đóng BHXH tự nguyện được rút tiền một lần trong những trường hợp sau đây:

+ Đủ điều kiện về độ tuổi với nam đủ 60 tuổi, nữ đủ 55 tuổi chưa đủ 20 năm đóng BHXH và không tiếp tục tham gia BHXH;

+ Ra nước ngoài để định cư;

+ Mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS và những bệnh khác theo quy định của Bộ Y tế;.

+ Sau một năm không tiếp tục đóng mà đóng BHXH chưa đủ 20 năm.

Thứ hai, về mức hưởng BHXH tự nguyện khi rút một lần:

Theo Khoản 2 Điều 77 Luật Bảo hiểm xã hội quy định như sau:

“Điều 77. Bảo hiểm xã hội một lần

2. Mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần được tính theo số năm đã đóng bảo hiểm xã hội, cứ mỗi năm được tính như sau:

a) 1,5 tháng mức bình quân thu nhập tháng đóng bảo hiểm xã hội cho những năm đóng trước năm 2014;

b) 02 tháng mức bình quân thu nhập tháng đóng bảo hiểm xã hội cho những năm đóng từ năm 2014 trở đi;

c) Trường hợp thời gian đóng bảo hiểm xã hội chưa đủ một năm thì mức hưởng bảo hiểm xã hội bằng số tiền đã đóng, mức tối đa bằng 02 tháng mức bình quân thu nhập tháng đóng bảo hiểm xã hội.”

Như vậy

Bạn đóng được 1 năm 6 tháng BHXH, cách tính BHXH một lần với thời gian đóng tự nguyện của bạn như sau:

+ Với thời gian bạn đóng BHXH trước 2014: Bạn được nhận 1,5 tháng bình quân mức thu nhập đóng BHXH tương đương với thời gian 1 năm đóng. Nếu thời gian đóng trong giai đoạn này dưới 1 năm thì chuyển về giai đoạn từ 2014 để tính.

Rút BHXH tự nguyện

Tổng đài tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 19006172

+ Với thời gian bạn đóng BHXH từ 2014 trở về sau: Mỗi năm bạn đóng BHXH thì được nhận 2 tháng bình quân mức thu nhập đóng BHXH

Bạn vui lòng tính bình quân mức thu nhập đóng BHXH của bạn để tính được mức hưởng cụ thể nhất.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm các bài viết:

Rút BHXH tự nguyện đã đóng có tính cả hệ số trượt giá không?

Thủ tục rút BHXH 1 lần khi tham gia đóng BHXH tự nguyện

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Nếu còn thắc mắc, bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được tư vấn và giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay