Thời gian nghỉ và mức hưởng chăm con ốm đau cho sỹ quan

Thời gian nghỉ và mức hưởng chăm con ốm đau cho sỹ quan

Tôi là sỹ quan nghỉ việc chăm con dưới 3 tuổi ốm đau thì sẽ được nghỉ bao nhiêu ngày và tôi có được hưởng 100% mức lương tháng đóng BHXH không?



Tư vấn bảo hiểm xã hộiSỹ quan nghỉ chăm con ốm

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Tổng đài bảo hiểm xin trả lời cho bạn về thời gian và mức hưởng chăm con ốm cho sỹ quan như sau:

Căn cứ theo Khoản 1 Điều 27 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định:

Điều 27. Thời gian hưởng chế độ khi con ốm đau

1. Thời gian hưởng chế độ khi con ốm đau trong một năm cho mỗi con được tính theo số ngày chăm sóc con tối đa là 20 ngày làm việc nếu con dưới 03 tuổi; tối đa là 15 ngày làm việc nếu con từ đủ 03 tuổi đến dưới 07 tuổi.

2. Trường hợp cả cha và mẹ cùng tham gia bảo hiểm xã hội thì thời gian hưởng chế độ khi con ốm đau của mỗi người cha hoặc người mẹ theo quy định tại khoản 1 Điều này.

Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ khi con ốm đau quy định tại Điều này tính theo ngày làm việc không kể ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần.”

Bên cạnh đó, căn cứ theo Khoản 1 Điều 5 Thông tư liên tịch 105/2016/TTLT-BQP-BCA-BLĐTBXH quy định:

Điều 5. Mức hưởng chế độ ốm đau

1. Mức hưởng chế độ ốm đau theo quy định tại Khoản 3 Điều 28 Luật Bảo hiểm xã hội được tính như sau:

c) Mức hưởng khi nghỉ việc để chăm sóc con ốm đau:

Mức hưởng chế đ chăm sóc con m đau

=

Tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của tháng liền kề trưc khi nghỉ việc

x 75% x

Số ngày nghỉ việc được hưởng chế độ chăm sóc con ốm đau

24 ngày

 Sỹ quan nghỉ chăm con ốm

Tổng đài tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 19006172

Như vậy, trong trường hợp này, bạn là sỹ quan nghỉ chăm con dưới 03 tuổi ốm đau thì tối đa bạn sẽ được nghỉ 20 ngày làm việc trong một năm với mức hưởng mỗi ngày được tính bằng: (tiền lương tháng đóng BHXH của tháng liền kề trước khi nghỉ việc / 24 ngày) x 75%.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm một số bài viết:

Có được hưởng chế độ ốm đau trong thời gian nghỉ phép không?

Vợ chồng cùng nghỉ chăm con ốm được giải quyết BHXH như thế nào?

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Trong quá trình giải quyết nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay