Làm thế nào khi thông tin ghi trên giấy ra viện bị sai sót?

Làm thế nào khi thông tin ghi trên giấy ra viện bị sai sót?

Tôi có nộp giấy ra viện cho công ty thì phát hiện ra bác sĩ ghi nhầm ngày sinh cho tôi. Giấy ra viện bị sai sót do bác sĩ như vậy thì tôi có được cấp lại giấy khác không ạ?



Giấy ra viện bị sai sótTư vấn bảo hiểm xã hội:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Về câu hỏi làm thế nào khi thông tin ghi trên giấy ra viện bị sai sót; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ điểm a, điểm b khoản 5 Điều 26 Thông tư 56/2017/TT-BYT quy định:

“Điều 26. Trách nhiệm của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh

5. Cơ sở khám bệnh, chữa bệnh nơi đã cấp giấy ra viện có trách nhiệm:

a) Cấp lại giấy ra viện trong các trường hợp sau đây:

– Có sai sót về thông tin được ghi trên giấy ra viện, giấy chứng sinh, giấy chứng nhận nghỉ dưỡng thai, giấy chứng nhận không đủ sức khỏe để chăm sóc con sau khi sinh, giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng bảo hiểm xã hội.

Trường hợp cấp lại phải đóng dấu “Cấp lại” trên giấy ra viện.

b) Bổ sung, sửa đổi nội dung trên giấy ra viện trong trường hợp có sai sót về thông tin được ghi trên giấy ra viện.

Sau khi bổ sung, sửa đổi nội dung phải đóng dấu treo của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh (dấu đã đăng ký với cơ quan bảo hiểm xã hội) tại phần nội dung bổ sung, sửa đổi.”

Theo quy định này, cơ sở khám chữa bệnh có trách nhiệm cấp lại hoặc sửa đổi, bổ sung thông tin trong giấy ra viện khi có sai sót. Trường hợp cấp lại thì cơ sở khám chữa bệnh phải đóng dấu “cấp lại”.

Giấy ra viện bị sai sót

Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172

Kết luận:

Trường hợp của bạn, do bác sĩ ghi nhầm ngày sinh thì bạn có thể yêu cầu cơ sở khám, chữa bệnh nơi mà cấp giấy cho bạn sửa đổi ngày sinh ghi sai. Sau khi được cấp lại giấy ra viện với thông tin chính xác, đầy đủ bạn có thể đề nghị giải quyết chế độ ốm đau bình thường.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm một số bài viết:

Vợ và chồng có thể được nghỉ chăm sóc con ốm đau cùng một lúc không?

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Dịch vụ giải quyết chế độ bảo hiểm trọn gói

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay