Vợ và chồng có thể được nghỉ chăm sóc con ốm đau cùng một lúc không?

Vợ và chồng có thể được nghỉ chăm sóc con ốm đau cùng một lúc không?

Con của tôi ốm mà cả vợ và chồng tôi đều có đóng bảo hiểm thì có thể cùng nghỉ để chăm sóc con ốm đau không? Chúng tôi phải nộp giấy tờ gì cho bảo hiểm? Tôi xin chân thành cám ơn!



Vợ và chồng nghỉ chăm sóc con ốmTư vấn bảo hiểm xã hội

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài bảo hiểm. Về vấn đề: Vợ và chồng có thể được nghỉ chăm sóc con ốm đau cùng một lúc không, chúng tôi xin được trả lời bạn như sau:

Thứ nhất, vấn đề vợ và chồng có thể được nghỉ chăm sóc con ốm đau cùng một lúc không:

Theo quy định tại điểm b,c Khoản 1 Điều 5 Thông tư số 59/2015/TT-BLĐTBXH có quy định:

“Điều 5. Thời gian hưởng chế độ khi con ốm đau

b) Trường hợp cả cha và mẹ cùng tham gia bảo hiểm xã hội thì tùy theo điều kiện của mỗi người để luân phiên nghỉ việc chăm sóc con ốm đau, thời gian tối đa hưởng chế độ khi con ốm đau trong một năm của người cha hoặc người mẹ cho mỗi con theo quy định tại khoản 1 Điều 27 của Luật bảo hiểm xã hội.

c) Trường hợp cả cha và mẹ cùng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, cùng nghỉ việc để chăm sóc con ốm đau thì cả cha và mẹ đều được giải quyết hưởng chế độ khi con ốm đau; thời gian tối đa hưởng chế độ khi con ốm đau trong một năm của người cha hoặc người mẹ cho mỗi con theo quy định tại khoản 1 Điều 27 của Luật bảo hiểm xã hội.”

Như vậy, trong trường hợp của bạn, hai vợ chồng bạn hoàn toàn có thể cùng nghỉ để chăm sóc con ốm.

Thứ hai, về hồ sơ cần thiết để được hưởng chế độ khi con ốm đau:

Căn cứ theo quy định tại Điều 4 Quyết định số 166/QĐ-BHXH, bạn cần phải chuẩn bị những giấy tờ sau:

– Trường hợp điều trị trong nước:

+ Đối với trường hợp con bạn điều trị nội trú, bạn cần chuẩn bị giấy ra viện của con.

+ Đối với trường hợp con bạn điều trị ngoại trú, bạn phải chuẩn bị giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng BHXH của cả hai vợ chồng (một trong hai người là bản sao, người còn lại là bản chính).

Vợ và chồng nghỉ chăm sóc con ốm

Tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 24/7: 1900 6172

– Trường hợp con bạn điều trị ở nước ngoài thì bạn cần chuẩn bị các giấy tờ giống như trường hợp điều trị trong nước nhưng các giấy tờ này phải là bản dịch tiếng Việt được chứng thực của giấy khám bệnh, chữa bệnh do cơ sở khám bệnh, chữa bệnh ở nước ngoài cấp.

Khi nhận được giấy tờ trên từ bạn, đơn vị của bạn sẽ hoàn thiện Danh sách theo mẫu 01B-HSB (bản chính) để đề nghị cơ quan BHXH giải quyết chế độ cho bạn.

Trên đây là bài viết về vấn đề vợ chồng có thể được nghỉ chăm sóc con ốm đau cùng một lúc. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm một số bài viết:

Vợ chồng cùng nghỉ chăm con ốm được giải quyết BHXH như thế nào?

Nghỉ chăm sóc hai con ốm cùng lúc có được nhân đôi mức hưởng không?

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

 

Recent Posts

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay