Người lao động có thể cùng lúc hưởng thất nghiệp và thai sản không?

Người lao động có thể cùng lúc hưởng thất nghiệp và thai sản không?

Em đang dự định xin nghỉ việc để sinh con vì em đang bầu dự sinh tháng 10/2019. Thời gian em đóng BHXH là từ 6/2018 đến hết tháng 7/2019. Nếu em nghỉ 1/8 thì em sẽ làm hồ sơ hưởng thất nghiệp. Như vậy em có được hưởng cùng lúc trợ cấp thất nghiệp và chế độ thai sản nữa không?



Cùng lúc hưởng thất nghiệp và thai sảnTư vấn bảo hiểm xã hội

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Về vấn đề của bạn, Tổng đài bảo hiểm xin trả như sau:

Về điều kiện hưởng BHTN:

Căn cứ Điều 49 Luật việc làm năm 2013 quy định như sau:

Điều 49. Điều kiện hưởng

1. Chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc.

2. Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động…

3. Đã nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm theo quy định tại khoản 1 Điều 46 của Luật này;

4. Chưa tìm được việc làm sau 15 ngày, kể từ ngày nộp hồ sơ hưởng bảo hiểm thất nghiệp”.

Theo thông tin bạn cung cấp, bạn đóng bảo hiểm từ 6/2018 đến hết tháng 7/2019. Bạn nghỉ việc tháng 8/2019 nên 24 tháng trước khi nghỉ việc của bạn là 8/2017 đến 7/2019. Trong thời gian này bạn đóng được 14 tháng BHTN. Bạn được hưởng trợ cấp thất nghiệp nếu bạn nộp hồ sơ trong thời hạn 03 tháng kể từ khi bạn nghỉ việc. 

Về điều kiện hưởng chế độ thai sản:

Căn cứ vào Khoản 2 Điều 31 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định như sau: 

“Điều 31. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

b) Lao động nữ sinh con;

2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi”.

Bạn dự sinh vào tháng 10/2019. Theo quy định tại Điều 9 Thông tư số 59/2015/TT-BLĐTBXH thì 12 tháng trước khi sinh con của bạn tính từ: 10/2018 – 9/2019. Trong khoảng thời gian này bạn đóng được 10 tháng BHXH nên đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản.

Cùng lúc hưởng thất nghiệp và thai sản

Tổng đài tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 19006172

Kết luận: Bảo hiểm thất nghiệp và chế độ thai sản có điều kiện hưởng của mỗi chế độ khác nhau. Khi bạn đủ điều kiện của cả hai chế độ thì bạn sẽ được hưởng cùng lúc trợ cấp thất nghiệp và chế độ thai sản. Bạn hưởng thất nghiệp không ảnh hưởng đến việc bạn hưởng thai sản. 

Trên đây là toàn bộ phần tư vấn của chúng tôi về vấn đề cùng lúc hưởng thất nghiệp và thai sản. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết:

Thủ tục nộp hồ sơ để nhận tiền thất nghiệp khi nghỉ việc ở công ty

Hồ sơ hưởng chế độ thai sản của lao động nữ khi sinh con

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Trong quá trình giải quyết nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được tư vấn và giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay