Nhận bảo hiểm xã hội một lần khi đã đóng trên 20 năm

Nhận bảo hiểm xã hội một lần khi đã đóng trên 20 năm

Anh/chị cho em hỏi nếu người lao động 41 tuổi, hiện đang tham gia BHXH được 22 năm nếu muốn có thể nhận BHXH một lần không? Và nếu được hưởng thì mức hưởng là bao nhiêu? Em cảm ơn!



Một lầnTư vấn bảo hiểm xã hội

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Tổng đài bảo hiểm xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Thứ nhất, về việc được hưởng bảo hiểm xã hội một lần:

Căn Khoản 1 Điều 8 Nghị định 115/2015/NĐ-CP có quy định như sau:

“Điều 8. Bảo hiểm xã hội một lần

Người lao động quy định tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều 2 của Nghị định này mà có yêu cầu thì được hưởng bảo hiểm xã hội một lần nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Đủ tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại các Khoản 1, 2 và 4 Điều 54 của Luật Bảo hiểm xã hội mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội hoặc theo quy định tại Khoản 3 Điều 54 của Luật Bảo hiểm xã hội mà chưa đủ 15 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện;

b) Sau một năm nghỉ việc mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội;

c) Ra nước ngoài để định cư;

d) Người đang bị mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS và những bệnh khác theo quy định của Bộ Y tế;”

Đối chiếu với trường hợp của bạn, NLĐ mới 41 tuổi nhưng đã đủ năm đóng bảo hiểm xã hội (đủ 20 năm). Nếu không thuộc trường hợp ra nước ngoài định cư hoặc bị mắc bệnh hiểm nghèo thì sẽ không được hưởng BHXH một lần. 

Một lần

Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172

Thứ hai, về mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần:

Trong trường hợp NLĐ đáp ứng được một trong các điều kiện được quy định tại Khoản 1 Điều 8 Nghị định 115/2015/NĐ-CP thì mức hưởng bảo hiểm xã hội được xác định theo Khoản 2 Điều 8 Nghị định 115/2015/NĐ-CP:

Cụ thể, mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần được tính theo số năm đã đóng bảo hiểm xã hội, cứ mỗi năm được tính như sau: 

– 1,5 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội cho những năm đóng trước năm 2014; 

– 02 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội cho những năm đóng từ năm 2014 trở đi.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Bình quân tiền lương khi vừa đóng BH bắt buộc vừa đóng BH tự nguyện

Các tháng lẻ có được tính khi nhận tiền BHXH một lần không?

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

 

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay