Điền tờ khai 01B-HSB cho lao động nữ hưởng chế độ thai sản

Điền tờ khai 01B-HSB cho lao động nữ hưởng chế độ thai sản

Người lao động bên em sinh đôi thì được hưởng chế độ thai sản trong bao ạ? Và em phải điền mẫu tờ khai của đơn vị đề nghị giải quyết chế độ như thế nào ạ?



Hưởng chế độ thai sảnTư vấn bảo hiểm xã hội

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Tổng đài bảo hiểm xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Thứ nhất, hưởng chế độ thai sản khi người lao động sinh đôi

Căn cứ theo quy định tại Điều 34 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 như sau:

Điều 34. Thời gian hưởng chế độ khi sinh con

1. Lao động nữ sinh con được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản trước và sau khi sinh con là 06 tháng. Trường hợp lao động nữ sinh đôi trở lên thì tính từ con thứ hai trở đi, cứ mỗi con, người mẹ được nghỉ thêm 01 tháng.

Thời gian nghỉ hưởng chế độ thai sản trước khi sinh tối đa không quá 02 tháng”.

Như vậy, người lao động sinh đôi sẽ được nghỉ thai sản 07 tháng

Thứ hai, điền tờ khai 01B-HSB

Bạn điền vào phần III thuộc mục B của mẫu 01B-HSB được ban hành kèm theo Quyết định 166/2019/QĐ-BHXH như sau:

Cột A : Ghi số thứ tự.

Cột B: Ghi Họ và Tên của người lao động nữ  trong đơn vị sinh con.

Cột 1: Ghi mã số BHXH của người lao động nữ trong đơn vị sinh con.

Cột 2: Ghi ngày/tháng/năm đầu tiên người lao động thực tế nghỉ việc hưởng chế độ theo quy định.

Cột 3: Ghi ngày/tháng/năm cuối cùng người lao động thực tế nghỉ hưởng chế độ theo quy định.

Cột 4: Ghi tổng số ngày thực tế người lao động nghỉ việc trong kỳ đề nghị giải quyết (nghỉ 07 tháng thì ghi 07). 

 

Hưởng chế độ thai sản

Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172

Cột C: Ghi số tài khoản, tên ngân hàng, chi nhánh nơi người lao động mở tài khoản; trường hợp người lao động không có tài khoản cá nhân thì bỏ trống.

Ví dụ: Số tài khoản ***********, ngân hàng Nông nghiệp và phát triển nông thôn chi nhánh Thăng Long

Cột D:  Ghi chỉ tiêu xác định điều kiện, mức hưởng (Chỉ kê khai đối với đơn vị thực hiện giao dịch điện tử không gửi kèm theo chứng từ giấy): Ghi ngày tháng năm sinh của con.

Ví dụ: Con sinh ngày 05/4/2018  thì ghi: 05/4/2018

Cột E: bỏ trống

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Lao động nam triệt sản có được hưởng chế độ thai sản không?

Thai 40 tuần bị thai chết lưu có được hưởng chế độ thai sản không?

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

 

 

 

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay