Đi du lịch có phải là điều kiện để xét rút BHXH một lần luôn không?

Đi du lịch có phải là điều kiện để xét rút BHXH một lần luôn không?

Em đóng BHXH được 3 năm và vừa nghỉ việc ở công ty. Em nghe nói nếu ra nước ngoài thì sẽ được rút tiền Bảo hiểm xã hội 1 lần luôn mà không cần chờ 1 năm sau nghỉ việc. Sắp tới em sẽ đi du lịch 2 tuần ở Nhật Bản thì em cần chuẩn bị các giấy tờ gì để được rút tiền ạ?



Du lịch

Tư vấn bảo hiểm xã hội

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Tổng đài bảo hiểm xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Căn cứ theo quy định tại Điều 8 Nghị định 115/2015/NĐ-CP như sau:

“Điều 8. Bảo hiểm xã hội một lần

1. Người lao động quy định tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều 2 của Nghị định này mà có yêu cầu thì được hưởng bảo hiểm xã hội một lần nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Đủ tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại các Khoản 1, 2 và 4 Điều 54 của Luật Bảo hiểm xã hội mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội hoặc theo quy định tại Khoản 3 Điều 54 của Luật Bảo hiểm xã hội mà chưa đủ 15 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện;

b) Sau một năm nghỉ việc mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội;

c) Ra nước ngoài để định cư;

d) Người đang bị mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS và những bệnh khác theo quy định của Bộ Y tế”.

Theo quy định của pháp luật hiện hành, bạn phải thuộc một trong các trường hợp trên mới được hưởng BHXH một lần. Trường hợp của bạn là ra đi du lịch ở nước ngoài, ở thời điểm bạn đi du lịch chưa được xác định là ra nước ngoài để định cư.

Du lịch

Tổng đài tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 19006172 

Như vậy:

Trường hợp này của bạn sẽ không được lấy tiền BHXH một lần luôn. 

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Bị ung thư và đã nghỉ việc thì có được rút tiền BHXH một lần không?

Không được trả sổ BHXH thì có được nhận tiền BHXH một lần không?

Nếu còn vấn đề vướng mắc về BHXH một lần; bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172  để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

 

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay