Hưởng chế độ thai sản khi làm việc tự do và đóng BHXH tự nguyện

Hưởng chế độ thai sản khi làm việc tự do và đóng BHXH tự nguyện

Cho tôi hỏi tôi đang làm việc tự do ở nhà và tham gia đóng BHXH tự nguyện thì có được hưởng chế độ thai sản không? Chế độ thai sản khi làm việc tự do như thế nào? Tôi xin cảm ơn!



Tư vấn bảo hiểm xã hộiThai sản khi làm việc tự do

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Tổng đài bảo hiểm xin trả lời về chế độ thai sản khi làm việc tự do như sau:

Căn cứ theo Điều 30 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định:

“Điều 30. Đối tượng áp dụng chế độ thai sản

Đối tượng áp dụng chế độ thai sản là người lao động quy định tại các điểm a, b, c, d, đ và h khoản 1 Điều 2 của Luật này.

Trong đó, Khoản 1 Điều 2 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định:

“Điều 2. Đối tượng áp dụng

1. Người lao động là công dân Việt Nam thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bao gồm:

a) Người làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động xác định thời hạn, hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng, kể cả hợp đồng lao động được ký kết giữa người sử dụng lao động với người đại diện theo pháp luật của người dưới 15 tuổi theo quy định của pháp luật về lao động;

b) Người làm việc theo hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 01 tháng đến dưới 03 tháng;

c) Cán bộ, công chức, viên chức;

d) Công nhân quốc phòng, công nhân công an, người làm công tác khác trong tổ chức cơ yếu;

đ) Sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp quân đội nhân dân; sĩ quan, hạ sĩ quan nghiệp vụ, sĩ quan, hạ sĩ quan chuyên môn kỹ thuật công an nhân dân; người làm công tác cơ yếu hưởng lương như đối với quân nhân;

h) Người quản lý doanh nghiệp, người quản lý điều hành hợp tác xã có hưởng tiền lương;

Thai sản khi làm việc tự do

Tổng đài tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 19006172

Mặt khác,bảo hiểm xã hội tự nguyện chỉ có 02 chế độ là hưu trí và tử tuất. Vì vậy, trong trường hợp này, bạn làm việc tự do ở nhà tham gia đóng BHXH tự nguyện không thuộc trường hợp được hưởng chế độ thai sản. 

Trên đây là toàn bộ phần trả lời tư vấn của chúng tôi cho câu hỏi của bạn về vấn đề hưởng chế độ thai sản khi đóng BHXH tự nguyện. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Thời gian đóng BHXH để tính điều kiện hưởng chế độ thai sản khi sinh con

Điều kiện để được hưởng bảo hiểm thai sản khi sinh con

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay