Phá thai bệnh lý thì được hưởng chế độ thai sản như thế nào?

Phá thai bệnh lý thì được hưởng chế độ thai sản như thế nào?

Tôi được bác sĩ cho nghỉ chế độ 10 ngày do phải phá thai bệnh lý. Khi tính chế độ cho tôi bảo hiểm lại lấy bình quân lương tháng chia cho 30 ngày rồi nhân với 10 ngày; trong khi đó tôi làm theo số công tiêu chuẩn là 26 ngày/ tháng. Xin hỏi tôi phải làm sao để kiến nghị với cơ quan bảo hiểm?



Tư vấn bảo hiểm xã hộiPhá thai bệnh lý

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Tổng đài bảo hiểm xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Căn cứ Điểm c Khoản 1 Điều 39 Luật bảo hiểm xã hội 2014 quy định:

“Điều 39. Mức hưởng chế độ thai sản

1. Người lao động hưởng chế độ thai sản theo quy định tại các Điều 32, 33, 34, 35, 36 và 37 của Luật này thì mức hưởng chế độ thai sản được tính như sau:

a) Mức hưởng một tháng bằng 100% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 06 tháng trước khi nghỉ việc hưởng chế độ thai sản. Trường hợp người lao động đóng bảo hiểm xã hội chưa đủ 06 tháng thì mức hưởng chế độ thai sản theo quy định tại Điều 32, Điều 33, các khoản 2, 4, 5 và 6 Điều 34, Điều 37 của Luật này là mức bình quân tiền lương tháng của các tháng đã đóng bảo hiểm xã hội;

b) Mức hưởng một ngày đối với trường hợp quy định tại Điều 32 và khoản 2 Điều 34 của Luật này được tính bằng mức hưởng chế độ thai sản theo tháng chia cho 24 ngày;

c) Mức hưởng chế độ khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi được tính theo mức trợ cấp tháng quy định tại điểm a khoản 1 Điều này, trường hợp có ngày lẻ hoặc trường hợp quy định tại Điều 33 và Điều 37 của Luật này thì mức hưởng một ngày được tính bằng mức trợ cấp theo tháng chia cho 30 ngày.”

Phá thai bệnh lý

Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172

Trường hợp phá thai bệnh lý của bạn được quy định thời gian nghỉ tại Điều 33 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014. Mức hưởng của bạn được quy định trên chứ không tính theo số ngày công tiêu chuẩn. Tức là mức hưởng = (Mức bình quân tiền lương tháng đóng BHXH của 06 tháng trước khi nghỉ hưởng chế độ thai sản : 30 ngày) x 10 ngày.

Như vậy, cơ quan bảo hiểm đã tính đúng theo quy định của pháp luật.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Chồng mới nghỉ việc mà vợ sinh thì có được hưởng chế độ thai sản không?

Nghỉ việc rồi mới phát hiện mình có thai thì có được hưởng chế độ thai sản

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay