Chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp khi bước sang tuổi 60

Chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp khi bước sang tuổi 60

Tôi đóng bảo hiểm xã hội và bảo hiểm thất nghiệp được 10 năm thì nghỉ việc. Hiện tôi đang nhận trợ cấp thất nghiệp được đến tháng thứ 6 rồi; còn vài ngày nữa tôi sẽ bước sang tuổi 60 đủ điều kiện hưởng lương hưu. Xin hỏi tôi có bị chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp hay không?



chấm dứt hưởng trợ cấpTư vấn Bảo hiểm thất nghiệp:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Tổng đài bảo hiểm xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Khoản 3 Điều 53 Luật Việc làm 2013 quy định như sau:

“Điều 53. Tạm dừng, tiếp tục, chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp

3. Người đang hưởng trợ cấp thất nghiệp bị chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp trong các trường hợp sau đây:

a) Hết thời hạn hưởng trợ cấp thất nghiệp;

b) Tìm được việc làm;

c) Thực hiện nghĩa vụ quân sự, nghĩa vụ công an;

d) Hưởng lương hưu hằng tháng;

Tuy nhiên, căn cứ Điều 54 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định về điều kiện hưởng lương hưu như sau:

“Điều 54. Điều kiện hưởng lương hưu

1.Người lao động quy định tại các điểm a, b, c, d, g, h và i khoản 1 Điều 2 của Luật này, trừ trường hợp quy định tại khoản 3 Điều này, khi nghỉ việc có đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội trở lên thì được hưởng lương hưu nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Nam đủ 60 tuổi, nữ đủ 55 tuổi;

b) Nam từ đủ 55 tuổi đến đủ 60 tuổi, nữ từ đủ 50 tuổi đến đủ 55 tuổi và có đủ 15 năm làm nghề hoặc công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm thuộc danh mục do Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội, Bộ Y tế ban hành hoặc có đủ 15 năm làm việc ở nơi có phụ cấp khu vực hệ số 0,7 trở lên;

c) Người lao động từ đủ 50 tuổi đến đủ 55 tuổi và có đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội trở lên mà trong đó có đủ 15 năm làm công việc khai thác than trong hầm lò;

d) Người bị nhiễm HIV/AIDS do tai nạn rủi ro nghề nghiệp

chấm dứt hưởng trợ cấp

Tư vấn Bảo hiểm thất nghiệp trực tuyến 1900 6172

Theo quy định của pháp luật hiện hành để hưởng lương hưu, khi nghỉ việc anh phải có đủ 20 năm đóng Bảo hiểm xã hội trở lên. Trong trường hợp của bạn mới chỉ đóng BHXH được 10 năm. Vì vậy, không đủ điều kiện hưởng lưu hưu.

Do đó, bạn sẽ không bị chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp do anh không thuộc trường hợp hưởng lương hưu theo quy định pháp luật.

Kết luận:

Tóm lại, bạn vẫn sẽ được nhận trợ cấp thất nghiệp trong những tháng còn lại.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Bị sa thải có được hưởng trợ cấp thất nghiệp không?

Quá 03 tháng không làm thủ tục có được hưởng BHTN không?

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay