Tiền trợ cấp thất nghiệp và BHXH một lần khi NLĐ qua đời

Tiền trợ cấp thất nghiệp và BHXH một lần khi NLĐ qua đời

Bố của em đang nhận trợ cấp thất nghiệp thì bị đột quỵ và qua đời. Gia đình em có được nhận số tiền trợ cấp thất nghiệp còn lại và thay bố nhận tiền BHXH một lần không ạ?



Tiền trợ cấpTư vấn Bảo hiểm thất nghiệp:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Tổng đài bảo hiểm xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Thứ nhất, về bảo hiểm thất nghiệp:

Căn cứ vào Khoản 3 và Khoản 4 Điều 53 Luật Việc làm năm 2013 quy định như sau:

“3. Người đang hưởng trợ cấp thất nghiệp bị chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp trong các trường hợp sau đây;….

k) Chết;….”

4. Người lao động bị chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp thuộc các trường hợp quy định tại các điểm b, c, h, l, m và n khoản 3 Điều này được bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp làm căn cứ để tính thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp cho lần tiếp theo khi đủ điều kiện quy định tại Điều 49 của Luật này.”

Như vậy, theo quy định trên bố bạn đang nhận tiền trợ cấp thất nghiệp mà qua đời thì sẽ bị chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp và không được bảo lưu thời gian đóng BHTN. Do vậy, gia đình bạn sẽ không được nhận thay khoản trợ cấp còn lại.

Thứ hai, về BHXH một lần:

Căn cứ theo Điều 66 Luật Việc làm năm 2014 quy định như sau:

“Điều 66. Trợ cấp mai táng

1. Những người sau đây khi chết thì người lo mai táng được nhận một lần trợ cấp mai táng:

a) Người lao động quy định tại khoản 1 Điều 2 của Luật này đang đóng bảo hiểm xã hội hoặc người lao động đang bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm xã hội mà đã có thời gian đóng từ đủ 12 tháng trở lên;

Bên cạnh đó Điều 47 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định:

Tiền trợ cấp

Tư vấn Bảo hiểm thất nghiệp trực tuyến 1900 6172

“Điều 67. Các trường hợp hưởng trợ cấp tuất hằng tháng

1. Những người quy định tại khoản 1 và khoản 3 Điều 66 của Luật này thuộc một trong các trường hợp sau đây khi chết thì thân nhân được hưởng tiền tuất hằng tháng:

a) Đã đóng bảo hiểm xã hội đủ 15 năm trở lên nhưng chưa hưởng bảo hiểm xã hội một lần;…”

Như vậy, đối chiếu với trường hợp khi bố bạn mất gia đình bạn sẽ không được nhận thay BHXH một lần mà mà sẽ được nhận chế độ tử tuất khi bố mất. Chế độ tử tuất bao gồm: mai táng phí và trợ cấp tuất hàng tháng hoặc trợ cấp tuất một lần.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo bài viết:

Dịch vụ giải quyết chế độ bảo hiểm trọn gói

Chuẩn bị hồ sơ và nộp hồ sơ nhận trợ cấp thất nghiệp

Thời gian học và trợ cấp tối đa khi tham gia học nghề

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay