Có được thay đổi nơi nhận trợ cấp thất nghiệp không?

Có được thay đổi nơi nhận trợ cấp thất nghiệp không?

Quê tôi ở Nam Định nhưng lấy chồng và làm việc ở Hà Nội thì khi nhận trợ cấp thất nghiệp tôi phải nộp đề nghị ở đâu? Và sau khi đã nhận trợ cấp tôi lại không muốn nhận ở đó nữa thì có quyền thay đổi lại hay không?



Thay đổiTư vấn Bảo hiểm thất nghiệp:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Tổng đài bảo hiểm xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Thứ nhất, về nơi nộp đơn đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp:

Căn cứ vào Khoản 1 Điều 17 Nghị định 28/2015/NĐ-CP quy định:

“Điều 17. Nộp hồ sơ đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp 

1. Trong thời hạn 03 tháng kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, người lao động chưa có việc làm và có nhu cầu hưởng trợ cấp thất nghiệp phải trực tiếp nộp 01 bộ hồ sơ đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp theo đúng quy định tại Điều 16 của Nghị định này cho trung tâm dịch vụ việc làm tại địa phương nơi người lao động muốn nhận trợ cấp thất nghiệp.”

Như vậy, bạn trong thời hạn 03 tháng kể từ ngày chấm dứt HĐLĐ bạn có thể nộp hồ sơ cho trung tâm dịch vụ việc làm tại địa phương nơi bạn muốn nhận trợ cấp thất nghiệp.

Thứ hai, về việc thay đổi nơi nhận trợ cấp thất nghiệp:

Căn cứ vào Khoản 1 Điều 22 Nghị định 28/2015/NĐ-CP quy định:

“Điều 22. Chuyển nơi hưởng trợ cấp thất nghiệp

1. Người lao động đã hưởng ít nhất 01 tháng trợ cấp thất nghiệp theo quy định mà có nhu cầu chuyển nơi hưởng trợ cấp thất nghiệp đến tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương khác thì phải làm đề nghị chuyển nơi hưởng trợ cấp thất nghiệp theo mẫu do Bộ trưởng Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội quy định và gửi trung tâm dịch vụ việc làm nơi đang hưởng trợ cấp thất nghiệp.”

Thay đổi

Tư vấn Bảo hiểm thất nghiệp trực tuyến 1900 6172

Như vậy, nếu bạn đã hưởng ít nhất 01 tháng trợ cấp thất nghiệp theo quy định mà có nhu cầu thay đổi lại nơi nhận trợ cấp thất nghiệp thì phải làm đề nghị chuyển nơi hưởng trợ cấp thất nghiệp (theo mẫu) và gửi trung tâm dịch vụ việc làm nơi đang hưởng trợ cấp thất nghiệp.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Đi làm được 15 ngày thì có phải đóng bảo hiểm thất nghiệp không?

Trợ cấp thất nghiệp khi NLĐ nghỉ ngang có bồi thường

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay