Phải đóng bảo hiểm thất nghiệp cho người lao động từ thời điểm nào?

Phải đóng bảo hiểm thất nghiệp cho người lao động từ thời điểm nào?

Bảo hiểm thất nghiệp được triển khai từ năm 2009 có đúng không ạ? Vậy tại sao đến tận năm 2015 công ty mới phải đóng bảo hiểm thất nghiệp cho em mặc dù em vào làm từ năm 2010? Cả thời gian em nghỉ thai sản cũng không thấy đóng bảo hiểm thất nghiệp cho em nữa.



Phải đóng bảo hiểm thất nghiệpTư vấn Bảo hiểm thất nghiệp:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Tổng đài bảo hiểm xin trả lời về vấn đề đóng bảo hiểm thất nghiệp như sau:

Về thời điểm bắt buộc đóng BHTN:

Căn cứ vào  Điều 3 Nghị định 127/2008/NĐ-CP (có hiệu lực từ 1/1/2009 đến 1/5/2015):

“Điều 3. Người sử dụng lao động tham gia bảo hiểm thất nghiệp theo Khoản 4 Điều 2 Luật Bảo hiểm xã hội là người sử dụng lao động có sử dụng từ mười (10) người lao động trở lên tại các cơ quan, đơn vị, tổ chức, doanh nghiệp sau đây

3. Doanh nghiệp thành lập, hoạt động theo Luật Doanh nghiệp, Luật Đầu tư”.

Bên cạnh đó, theo Điều 43 Luật Việc làm năm 2013 quy định:

“Điều 43. Đối tượng bắt buộc tham gia bảo hiểm thất nghiệp

1. Người lao động phải tham gia bảo hiểm thất nghiệp khi làm việc theo hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc như sau:

a) Hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc không xác định thời hạn;

b) Hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc xác định thời hạn;

c) Hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng”.

Như vậy, công ty không đóng BHTN luôn từ năm 2010 cho bạn có thể là vì công ty của bạn có dưới 10 người lao động. Đến năm 2015, Luật Việc làm năm 2013 có hiệu lực, khi đó bạn thuộc đối tượng bắt buộc phải tham gia bảo hiểm thất nghiệp nên công ty mới phải đóng BHTN cho bạn.

Phải đóng bảo hiểm thất nghiệp

Tư vấn Bảo hiểm thất nghiệp trực tuyến 1900 6172

Về vấn đề đóng BHTN khi nghỉ thai sản:

Căn cứ vào Khoản 6 Điều 42 Quyết định 595/QĐ-BHXH:

Điều 42. Quản lý đối tượng

6. Người lao động nghỉ việc hưởng chế độ thai sản từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng thì đơn vị và người lao động không phải đóng BHXH, BHTN, BHTNLĐ, BNN, thời gian này được tính là thời gian đóng BHXH, không được tính là thời gian đóng BHTN và được cơ quan BHXH đóng BHYT cho người lao động”.

Như vậy, trong thời gian bạn nghỉ thai sản, công ty và bạn không phải đóng bảo hiểm thất nghiệp.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp bắt buộc để hưởng trợ cấp

Nghỉ thai sản có được tính là thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp?

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay