Điều kiện để được hỗ trợ học nghề sau khi nghỉ việc

Điều kiện để được hỗ trợ học nghề sau khi nghỉ việc

Cho em hỏi em muốn được hỗ trợ học nghề sau khi nghỉ việc thì cần đáp ứng điều kiện gì ạ? Em phải nộp hồ sơ ở đâu ạ?



Hỗ trợTư vấn Bảo hiểm thất nghiệp:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Tổng đài bảo hiểm xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Thứ nhất, về điều kiện được hỗ trợ học nghề:

Căn cứ vào Điều 55 Luật Việc làm năm 2013 quy định:

“Điều 55. Điều kiện được hỗ trợ học nghề

Người lao động quy định tại khoản 1 Điều 43 của Luật này đang đóng bảo hiểm thất nghiệp được hỗ trợ học nghề khi có đủ các điều kiện sau đây:

1. Đủ các điều kiện quy định tại các khoản 1, 3 và 4 Điều 49 của Luật này;

2. Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 09 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc theo quy định của pháp luật.”

Như vậy, để được hỗ trợ học nghề bạn cần được đáp ứng đầy đủ các điều kiện sau:

– Chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, trừ các trường hợpNLĐ đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc trái pháp luật; Hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hằng tháng;

– Đã nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm theo quy định;

– Chưa tìm được việc làm sau 15 ngày, kể từ ngày nộp hồ sơ hưởng bảo hiểm thất nghiệp, trừ các trường hợp:

+ Thực hiện nghĩa vụ quân sự, nghĩa vụ công an;

+ Đi học tập có thời hạn từ đủ 12 tháng trở lên;

+ Chấp hành quyết định áp dụng biện pháp đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc;

+ Bị tạm giam; chấp hành hình phạt tù;

+ Ra nước ngoài định cư; đi lao động ở nước ngoài theo hợp đồng;

+ Chết.

– Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 09 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc theo quy định của pháp luật.

Hỗ trợ

Tư vấn Bảo hiểm thất nghiệp trực tuyến 1900 6172

Thứ hai, về hồ sơ đề nghị hỗ trợ học nghề:

Căn cứ theo Điều 24 Nghị định 28/2015/NĐ-CP thì hồ sơ đề nghị hỗ trợ học nghề được quy định như sau:

– Đối với người đang hưởng trợ cấp thất nghiệp: 

+ Đề nghị hỗ trợ học nghề (theo mẫu số 18 được ban hành kèm theo Thông tư 28/2015/TT-BLĐTBXH).

– Đối với người thất nghiệp có thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 09 tháng trở lên nhưng không thuộc diện hưởng trợ cấp thất nghiệp:

+ Đề nghị hỗ trợ học nghề (theo mẫu số 18).

+ Bản chính hoặc bản sao có chứng thực của một trong của một trong các giấy xác nhận về việc chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc:

+ Sổ bảo hiểm xã hội.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Làm thủ tục nhận BHTN sau 03 năm nghỉ việc được không?

Công an nghĩa vụ có được hưởng chế độ thai sản hay không?

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay