Làm thủ tục nhận BHTN sau 03 năm nghỉ việc được không?

Làm thủ tục nhận BHTN sau 03 năm nghỉ việc được không?

Mình dừng đóng bảo hiểm từ tháng 10/2015 do nghỉ việc và đến thời điểm hiện tại chưa có công việc ổn định để tiếp tục đóng bảo hiểm. Thời gian đóng bảo hiểm tính đến tháng 10/2015 là 6 năm liên tục và chưa làm thủ tục nhận bảo hiểm thất nghiệp. Hiện tại, mình muốn làm thủ tục nhận bảo hiểm thất nghiệp có được không và mức hưởng như thế nào? 



Làm thủ tụcTư vấn Bảo hiểm thất nghiệp:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Tổng đài bảo hiểm xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Căn cứ vào Điều 49 Luật Việc làm năm 2013 quy định:

“Điều 49. Điều kiện hưởng

Người lao động quy định tại khoản 1 Điều 43 của Luật này đang đóng bảo hiểm thất nghiệp được hưởng trợ cấp thất nghiệp khi có đủ các điều kiện sau đây:

1. Chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, trừ các trường hợp sau đây:…

2. Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đối với trường hợp quy định tại điểm a và điểm b khoản 1 Điều 43 của Luật này; đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 36 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động đối với trường hợp quy định tại điểm c khoản 1 Điều 43 của Luật này;

3. Đã nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm theo quy định tại khoản 1 Điều 46 của Luật này;

4. Chưa tìm được việc làm sau 15 ngày, kể từ ngày nộp hồ sơ hưởng bảo hiểm thất nghiệp, trừ các trường hợp sau đây:….”

Theo đó để được hưởng trợ cấp thất nghiệp NLĐ cần đáp ứng đầy đủ các điều kiện nêu trên.

Làm thủ tục

Tư vấn Bảo hiểm thất nghiệp trực tuyến 1900 6172

Bên cạnh đó, dẫn chiếu Khoản 1 Điều 46 Luật Việc làm năm 2013 quy định như sau:

“1. Trong thời hạn 03 tháng, kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, người lao động nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm do cơ quan quản lý nhà nước về việc làm thành lập.”

Như vậy, đối chiếu với trường hợp trên bạn đã nghỉ việc từ tháng 10/2015 tính đến nay đã quá thời hạn 03  tháng theo luật định. Do vậy, bạn không làm thủ tục hưởng trợ cấp thất nghiệp được.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Quy định về bảo lưu thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp

Trợ cấp thất nghiệp trong trường hợp công ty nợ tiền bảo hiểm

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay