Mức đóng bảo hiểm thất nghiệp tối đa hiện nay bao nhiêu?

Mức đóng bảo hiểm thất nghiệp tối đa hiện nay bao nhiêu?

Cho tôi hỏi mức đóng bảo hiểm thất nghiệp tối đa hiện nay là bao nhiêu? Và người lao động nước ngoài có phải đóng bảo hiểm thất nghiệp hay không?



Mức đóng bảo hiểm thất nghiệpTư vấn Bảo hiểm thất nghiệp:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Tổng đài bảo hiểm xin trả lời về vấn đề đóng bảo hiểm thất nghiệp như sau:

Về mức đóng BHTN

Căn cứ Điều 57 Luật Việc làm năm 2013:

“Điều 57. Mức đóng, nguồn hình thành và sử dụng Quỹ bảo hiểm thất nghiệp

1. Mức đóng và trách nhiệm đóng bảo hiểm thất nghiệp được quy định như sau:

a) Người lao động đóng bằng 1% tiền lương tháng;

b) Người sử dụng lao động đóng bằng 1% quỹ tiền lương tháng của những người lao động đang tham gia bảo hiểm thất nghiệp;

c) Nhà nước hỗ trợ tối đa 1% quỹ tiền lương tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp của những người lao động đang tham gia bảo hiểm thất nghiệp và do ngân sách trung ương bảo đảm”.

Như vậy, mức đóng BHTN của người lao động là 1% tiền lương tháng. Về tiền lương làm căn cứ đóng BHTN, bạn vui lòng tham khảo thêm bài viết: Giới hạn mức đóng và mức hưởng trợ cấp thất nghiệp bao nhiêu?

Mức đóng bảo hiểm thất nghiệp

Tư vấn Bảo hiểm thất nghiệp trực tuyến 1900 6172

Về đối tượng phải tham gia BHTN:

Căn cứ vào Điều 43 Luật Việc làm năm 2013:

“Điều 43. Đối tượng bắt buộc tham gia bảo hiểm thất nghiệp

1. Người lao động phải tham gia bảo hiểm thất nghiệp khi làm việc theo hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc như sau:

a) Hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc không xác định thời hạn;

b) Hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc xác định thời hạn;

c) Hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng”.

Tuy nhiên , theo Khoản 1 Điều 3 Luật Việc làm năm 2013 quy định:

“1. Người lao động là công dân Việt Nam từ đủ 15 tuổi trở lên, có khả năng lao động và có nhu cầu làm việc”.

Như vậy, người lao động nước ngoài không thuộc đối tượng điều chỉnh của Luật Việc làm năm 2013. Do đó người lao động nước ngoài không phải đóng BHTN.

Trên đây là toàn bộ tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Quy định của pháp luật về mức đóng bảo hiểm thất nghiệp

Bảo hiểm thất nghiệp cho người lao động nước ngoài

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay