Được hưởng TCTN khi có visa định cư ở nước ngoài không?

Được hưởng TCTN khi có visa định cư ở nước ngoài không?

Được hưởng TCTN khi có visa định cư ở nước ngoài không? Chào Tổng đài tư vấn! Tôi đã đóng bảo hiểm xã hội từ tháng 1.1997 và đóng bảo hiểm thất nghiệp từ tháng 1.2009 tới tháng 9.2019. Ngày 1.10.2019 tôi nghỉ việc và đã nộp đơn xin hưởng trợ cấp BHXH 1 lần. (Do tôi có visa định cư ở nước ngoài). Vậy tôi có thể xin hưởng BH thất nghiệp được không ? Và cho tôi hỏi nếu tôi không đi định cư ở nước ngoài thì ở Việt Nam có những chế độ gì của bảo hiểm thất nghiệp.



Hưởng TCTN khi có visa định cư

Tư vấn Bảo hiểm thất nghiệp:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Tổng đài bảo hiểm xin trả lời về Được hưởng TCTN khi có visa định cư ở nước ngoài? như sau:

Thứ nhất, Về vấn đề có được hưởng TCTN khi có visa định cư ở nước ngoài

Căn cứ Điều 49 Luật việc làm năm 2013 quy định:

“Điều 49. Điều kiện hưởng

Người lao động quy định tại khoản 1 Điều 43 của Luật này đang đóng bảo hiểm thất nghiệp được hưởng trợ cấp thất nghiệp khi có đủ các điều kiện sau đây:

1. Chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, trừ các trường hợp sau đây:

a) Người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc trái pháp luật;

b) Hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hằng tháng;

2. Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đối với trường hợp quy định tại điểm a và điểm b khoản 1 Điều 43 của Luật này; đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 36 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động đối với trường hợp quy định tại điểm c khoản 1 Điều 43 của Luật này;

3. Đã nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm theo quy định tại khoản 1 Điều 46 của Luật này;

4. Chưa tìm được việc làm sau 15 ngày, kể từ ngày nộp hồ sơ hưởng bảo hiểm thất nghiệp, trừ các trường hợp sau đây:

đ) Ra nước ngoài định cư; đi lao động ở nước ngoài theo hợp đồng;”

Như vậy, theo quy định thì bạn có visa ra định cư ở nước ngoài (thuộc trường hợp ra nước ngoài định cư) nên bạn không đủ điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp.

Thứ hai, về vấn đề các chế độ của bảo hiểm thất nghiệp

Căn cứ Điều 42 Luật việc làm năm 2013 quy định như sau:

“Điều 42. Các chế độ bảo hiểm thất nghiệp

1. Trợ cấp thất nghiệp.

2. Hỗ trợ tư vấn, giới thiệu việc làm.

3. Hỗ trợ Học nghề.

4. Hỗ trợ đào tạo, bồi dưỡng, nâng cao trình độ kỹ năng nghề để duy trì việc làm cho người lao động.”

Bên cạnh đó, Điều 51 Luật việc làm năm 2013 quy định:

“Điều 51. Bảo hiểm y tế

1. Người đang hưởng trợ cấp thất nghiệp được hưởng chế độ bảo hiểm y tế theo quy định của pháp luật về bảo hiểm y tế.

2. Tổ chức bảo hiểm xã hội đóng bảo hiểm y tế cho người đang hưởng trợ cấp thất nghiệp từ Quỹ bảo hiểm thất nghiệp.”

Hưởng TCTN khi có visa định cư

Tư vấn Bảo hiểm thất nghiệp trực tuyến 1900 6172

Như vậy:Khi đóng bảo hiểm thất nghiệp mà nghỉ việc thì người lao động sẽ được hưởng những chế độ sau (nếu đáp ứng điều kiện):

_ Trợ cấp thất nghiệp

– Hỗ trợ tư vấn, giới thiệu việc làm.

– Hỗ trợ Học nghề.

– Chế độ bảo hiểm y tế.

Trên đây là bài viết tư vấn đề: Được hưởng TCTN khi có visa định cư ở nước ngoài không? Ngoài ra bạn có thể tham khảo bài viết:

Làm công ty mới có tiếp tục đóng vào sổ BHXH ở công ty cũ?

Quy định bảo lưu bảo hiểm thất nghiệp và bảo hiểm xã hội

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Nếu còn vướng mắc đến vấn đề: Được hưởng TCTN khi có visa định cư ở nước ngoài không bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Recent Posts

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay