Có được miễn hoặc uỷ quyền thông báo tìm kiếm việc làm không?

Có được miễn hoặc uỷ quyền thông báo tìm kiếm việc làm không?

Bố của em bị tai biến phải nhập viện nhưng bố của em cũng đang nhận trợ cấp thất nghiệp hàng tháng thì có được miễn thông báo hoặc gia đình có thể đến thông báo thay về tình hình tìm kiếm việc làm cho bố của em được hay không?



Tìm kiếm việc làm

Tư vấn Bảo hiểm thất nghiệp:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Với trường hợp của bạn; chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau:

Điểm b Khoản 2 và Điểm a Khoản 3 Điều 10 Thông tư 28/2015/TT-BLĐTBXH có quy định như sau:

“2. Người lao động đang hưởng trợ cấp thất nghiệp không phải thực hiện thông báo hằng tháng về việc tìm kiếm việc làm nếu thời gian thông báo về việc tìm kiếm việc làm nằm trong khoảng thời gian mà người lao động thuộc một trong các trường hợp sau:

b) Người lao động được xác định thuộc danh mục bệnh phải điều trị dài ngày có giấy xác nhận của cơ sở y tế có thẩm quyền;

Trong thời hạn 03 ngày làm việc kể từ ngày người lao động thuộc một trong các trường hợp tại các Điểm b, c, d, đ của Khoản này thì người lao động phải gửi thư bảo đảm hoặc ủy quyền cho người khác nộp giấy đề nghị không thực hiện thông báo hằng tháng về việc tìm kiếm việc làm theo Mẫu số 17 …

3. Người lao động đang hưởng trợ cấp thất nghiệp không phải trực tiếp thông báo hằng tháng về việc tìm kiếm việc làm nếu thời gian thông báo về việc tìm kiếm việc làm nằm trong khoảng thời gian mà người lao động thuộc một trong các trường hợp sau:

a) Ốm đau nhưng không thuộc trường hợp quy định tại Điểm b Khoản 2 Điều này có xác nhận của cơ sở y tế có thẩm quyền;”

Đối chiếu quy định trên với trường hợp của bạn như sau

– Nếu bệnh của bố bạn thuộc danh mục bệnh dài ngày theo Thông tư 46/2016/TT-BYT

Bố bạn có thể gửi thư đảm bảo hoặc ủy quyền cho người khác nộp giấy đề nghị không thực hiện thông báo hàng tháng về việc tìm kiếm việc làm hàng tháng theo Mẫu số 17 được ban hành kèm theo Thông tư 28/2015/TT-BLĐTBXH.

– Nếu bệnh của bố bạn thuộc danh mục bệnh dài ngày: 

Chậm nhất trong thời hạn 03 ngày làm việc kể từ ngày cuối cùng của thời hạn thông báo hằng tháng về việc tìm kiếm việc làm theo quy định, bố của bạn phải gửi thư bảo đảm hoặc ủy quyền cho người khác nộp bản chính hoặc bản sao giấy xác nhận của cơ sở y tế đến trung tâm dịch vụ việc làm nơi đang hưởng trợ cấp thất nghiệp.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo các bài viết sau:

Đóng bảo hiểm ngắt quãng thì có được nhận trợ cấp thất nghiệp không?

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Đóng BH từ 2002 đến nay thì được nhận bao nhiêu tháng tiền thất nghiệp?

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được tư vấn trực tiếp.

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay