Nghỉ làm vì dịch bệnh có được hưởng BHTN không?

Nghỉ làm vì dịch bệnh có được hưởng BHTN không?

Xin cho tôi hỏi công ty có quyền cho công nhân nghỉ việc vì lý do dịch bệnh không nhỉ? Công ty bảo chúng tôi là dịch bệnh công ty không sản xuất được mà họ vẫn phải trả lương ngừng việc nên không đủ vốn giờ phải cho chúng tôi nghỉ việc. Và nghỉ làm vì dịch bệnh như thế thì có được hưởng BHTN không? Nếu có thì là thủ tục như thế nào? Tôi cám ơn nhiều!



Nghỉ làm vì dịch bệnh có được hưởng BHTN không

Dịch vụ hỗ trợ tư vấn Bảo hiểm thất nghiệp trực tuyến 1900 6172

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Tổng đài tư vấn bảo hiểm. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Thứ nhất, về vấn đề đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động vì dịch bệnh

Căn cứ Điều 38 Bộ luật lao động năm 2012 quy định như sau:

“Điều 38. Quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động của người sử dụng lao động

1. Người sử dụng lao động có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trong những trường hợp sau đây:

c) Do thiên tai, hỏa hoạn hoặc những lý do bất khả kháng khác theo quy định của pháp luật, mà người sử dụng lao động đã tìm mọi biện pháp khắc phục nhưng vẫn buộc phải thu hẹp sản xuất, giảm chỗ làm việc;

2. Khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động người sử dụng lao động phải báo cho người lao động biết trước:

a) Ít nhất 45 ngày đối với hợp đồng lao động không xác định thời hạn;…”

Vấn đề này được hướng dẫn cụ thể tại Khoản 2 Điều 12 Nghị định 05/2015/NĐ-CP như sau:

“Điều 12. Đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động của người sử dụng lao động

2. Lý do bất khả kháng khác thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Do địch họa, dịch bệnh;…”

Như vậy, nếu do dịch bệnh covid-19 thì công ty bạn có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động với người lao động. Tuy nhiên, công ty cần tuân thủ quy định về thời hạn báo trước như sau:

Ít nhất 45 ngày đối với hợp đồng lao động không xác định thời hạn;

Ít nhất 30 ngày đối với hợp đồng lao động xác định thời hạn;

Ít nhất 03 ngày làm việc đối với hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng.

Thứ hai, nghỉ làm vì dịch bệnh có được hưởng BHTN không?

Nếu công ty cho bạn nghỉ việc và bạn đáp ứng thêm điều kiện tại Điều 49 Luật Việc làm năm 2013 như sau thì sẽ được hưởng trợ cấp thất nghiệp được:

– Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đối với trường hợp quy định tại điểm a và điểm b khoản 1 Điều 43 Luật Việc làm năm 2013; đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 36 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động đối với trường hợp quy định tại điểm c khoản 1 Điều 43 của Luật này;

– Đã nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm trong thời gian 3 tháng đầu nghỉ việc;

– Chưa tìm được việc làm sau 15 ngày, kể từ ngày nộp hồ sơ hưởng bảo hiểm thất nghiệp, trừ các trường hợp sau đây:

a) Thực hiện nghĩa vụ quân sự, nghĩa vụ công an;

b) Đi học tập có thời hạn từ đủ 12 tháng trở lên;

c) Chấp hành quyết định áp dụng biện pháp đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc;

d) Bị tạm giam; chấp hành hình phạt tù;

đ) Ra nước ngoài định cư; đi lao động ở nước ngoài theo hợp đồng;

e) Chết.

Thứ ba, về thủ tục để hưởng trợ cấp thất nghiệp

Căn cứ Điều 16 Nghị định 28/2015/NĐ-CP thì hồ sơ đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp cần có:

– Đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp theo mẫu số 03 được ban hành kèm theo Thông tư 28/2015/TT-BLĐTBXH.

– Bản chính hoặc bản sao có chứng thực của Quyết định thôi việc mà công ty cung cấp cho bạn để xác nhận về việc chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc:

– Sổ bảo hiểm xã hội có ghi nhận đầy đủ quá trình đóng.

Ngoài ra, bạn cần xuất trình thêm căn cước công dân/ chứng minh nhân dân.

Theo Điều 17 Nghị định 28/2015/NĐ-CP; bạn cần nộp hồ sơ đến Trung tâm dịch vụ việc làm do Nhà nước thành lập tại địa phương mà muốn nhận trợ cấp. 

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn Bảo hiểm thất nghiệp trực tuyến 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

–> Chậm nộp hồ sơ hưởng thất nghiệp do dịch Covid-19

 

 

Recent Posts

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay