Mới nhận được 2/3 tháng trợ cấp thì được bảo lưu mấy tháng?

Mới nhận được 2/3 tháng trợ cấp thì được bảo lưu mấy tháng?

Em đóng BHTN được 16 tháng có quyết định hưởng thất nghiệp trong 3 tháng. Em mới nhận được 2 tháng trợ cấp thì có việc làm mới thì được bảo lưu mấy tháng trợ cấp? Em cảm ơn!



Tháng trợ cấpTư vấn Bảo hiểm thất nghiệp:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Tổng đài bảo hiểm xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Căn cứ vào Khoản 5 Điều 21 Nghị định 28/2015/NĐ-CP quy định:

“5. Người lao động bị chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp thuộc các trường hợp quy định tại các Điểm b, c, h, l, m và n Khoản 1 Điều này thì thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp tương ứng với thời gian còn lại mà người lao động chưa nhận trợ cấp thất nghiệp được bảo lưu làm căn cứ để tính thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp cho lần hưởng trợ cấp thất nghiệp tiếp theo khi đủ điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp theo quy định.

Thời gian bảo lưu được tính bằng tổng thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp trừ đi thời gian đóng đã được hưởng trợ cấp thất nghiệp theo nguyên tắc mỗi tháng đã hưởng trợ cấp thất nghiệp tương ứng 12 tháng đã đóng bảo hiểm thất nghiệp.”

Dẫn chiếu Khoản 1 Điều 21 Nghị định 28/2015/NĐ-CP các trường hợp được bảo lưu thời gian đóng chưa hưởng trợ cấp thất nghiệp bao gồm:

+ Tìm được việc làm;

+ Thực hiện nghĩa vụ quân sự, nghĩa vụ công an;

+ Đi học tập có thời hạn từ đủ 12 tháng trở lên;

+ Chấp hành quyết định áp dụng biện pháp đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc;

+ Bị tòa án tuyên bố mất tích;

+Bị tạm giam; chấp hành hình phạt tù.

Tháng trợ cấp

Tư vấn Bảo hiểm thất nghiệp trực tuyến 1900 6172

Thời gian bảo lưu được tính bằng tổng thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp trừ đi thời gian đóng đã được hưởng trợ cấp thất nghiệp theo nguyên tắc mỗi tháng đã hưởng trợ cấp thất nghiệp tương ứng 12 tháng đã đóng bảo hiểm thất nghiệp

Kết luận:

Đối chiếu với các quy định trên bạn bị chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp do tìm được việc làm. Tuy nhiên bạn đã nhận 02 tháng tiền trợ cấp tương đương với 24 tháng đã đóng BHTN trong khi bạn thực tế mới đóng được 16 tháng BHTN. Do vậy, bạn không được bảo lưu tháng còn lại.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Trợ cấp thất nghiệp trong trường hợp nghỉ thai sản

Nhờ người thực hiện thông báo tìm kiếm việc làm được không?

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay