Điều kiện để hưởng TCTN khi làm ở công ty mới được 2 tháng?

Điều kiện để hưởng TCTN khi làm ở công ty mới được 2 tháng?

Điều kiện để hưởng TCTN khi làm ở công ty mới được 2 tháng? Cho em hỏi em làm ở công ty cũ được 7 năm, em nghỉ ngang được 5 tháng, giờ em làm công ty mới đóng sổ bảo hiểm vào nhưng em làm được 2tháng thì nghỉ, em có được lãnh trợ cấp thất nghiệp không ạ?



Điều kiện để hưởng TCTN

Tư vấn Bảo hiểm thất nghiệp:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Về vấn đề: Điều kiện để hưởng TCTN khi làm ở công ty mới được 2 tháng; Tổng đài bảo hiểm xin trả lời như sau:

Về điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp:

Căn cứ Điều 49 Luật việc làm năm 2013 quy định như sau:

“Điều 49. Điều kiện hưởng

Người lao động quy định tại khoản 1 Điều 43 của Luật này đang đóng bảo hiểm thất nghiệp được hưởng trợ cấp thất nghiệp khi có đủ các điều kiện sau đây:

1. Chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc

2. Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc…

3. Đã nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm theo quy định tại khoản 1 Điều 46 của Luật này;

4. Chưa tìm được việc làm sau 15 ngày, kể từ ngày nộp hồ sơ hưởng bảo hiểm thất nghiệp”.

Ngoài ra, Căn cứ Khoản 1 Điều 45Luật việc làm năm 2013 quy định:

“Điều 45. Thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp

1. Thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp để xét hưởng bảo hiểm thất nghiệp là tổng các khoảng thời gian đã đóng bảo hiểm thất nghiệp liên tục hoặc không liên tục được cộng dồn từ khi bắt đầu đóng bảo hiểm thất nghiệp cho đến khi người lao động chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc theo quy định của pháp luật mà chưa hưởng trợ cấp thất nghiệp”.

Điều kiện để hưởng TCTN

Tư vấn Bảo hiểm thất nghiệp trực tuyến 1900 6172

Như vậy, trường hợp bạn đóng BHTN ở công ty cũ được 7 năm, nghỉ ngang được 5 tháng rồi bạn có đi làm ở công ty mới và đóng tiếp được 02 tháng nếu bạn chấm dứt hợp đồng lao động đúng quy định của pháp luật, nộp hồ sơ đúng thời hạn thì bạn đủ điều kiện hưởng TCTN.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo các bài viết khác tại:

Cộng dồn thời gian và mức hưởng trợ cấp thất nghiệp

Điều kiện, hồ sơ và mức hưởng trợ cấp thất nghiệp

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Nếu còn vướng mắc đến vấn đề: Điều kiện để hưởng TCTN khi làm ở công ty mới được 2 tháng bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp

 

Recent Posts

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay