Trường hợp nào phải đóng bảo hiểm thất nghiệp từ năm 2009?

Trường hợp nào phải đóng bảo hiểm thất nghiệp từ năm 2009?

Tại sao tôi và vợ vào làm việc cùng thời điểm nhưng công ty vợ tôi đã đóng từ năm 2009 còn công ty tôi đến tận năm 2015 mới đóng? Nếu việc đóng này là đúng thì khi nghỉ việc vào tháng 8 tới chúng tôi sẽ được nhận trợ cấp thất nghiệp là bao nhiêu?



Tư vấn Bảo hiểm thất nghiệpTừ năm 2009:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Về vấn đề trường hợp nào phải đóng bảo hiểm thất nghiệp từ năm 2009; Tổng đài bảo hiểm xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Theo quy định tại Điều 3 Nghị định 127/2008/NĐ-CP (có hiệu lực từ 1/1/2009 đến 1/5/2015) như sau:

“Điều 3. Người sử dụng lao động tham gia bảo hiểm thất nghiệp theo Khoản 4 Điều 2 Luật Bảo hiểm xã hội là người sử dụng lao động có sử dụng từ mười (10) người lao động trở lên tại các cơ quan, đơn vị, tổ chức, doanh nghiệp sau đây

3. Doanh nghiệp thành lập, hoạt động theo Luật Doanh nghiệp, Luật Đầu tư.

Bên cạnh đó, Điều 43 Luật việc làm năm 2013 (có hiệu lực từ 1/1/2015) lại quy định:

“Điều 43. Đối tượng bắt buộc tham gia bảo hiểm thất nghiệp

1. Người lao động phải tham gia bảo hiểm thất nghiệp khi làm việc theo hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc như sau:

a) Hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc không xác định thời hạn;

b) Hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc xác định thời hạn;

c) Hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng.”

Như vậy, vợ bạn đóng BHTN từ năm 2009 do thời điểm này Nghị định 127/2008/NĐ-CP điều chỉnh, công ty vợ bạn có 10 người lao động trở lên thì mới phải đóng BHTN. Năm 2015 Luật việc làm năm 2013 điều chỉnh không còn quy định này nữa nên bạn thuộc đối tượng phải đóng BHTN.

Từ năm 2009

Tư vấn Bảo hiểm thất nghiệp trực tuyến 1900 6172

Theo quy định tại Điều 50 Luật việc làm năm 2013 như sau:

“Điều 50. Mức, thời gian, thời điểm hưởng trợ cấp thất nghiệp

1. Mức hưởng trợ cấp thất nghiệp hằng tháng bằng 60% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp của 06 tháng liền kề trước khi thất nghiệp nhưng tối đa không quá 05 lần mức lương cơ sở đối với người lao động thuộc đối tượng thực hiện chế độ tiền lương do Nhà nước quy định hoặc không quá 05 lần mức lương tối thiểu vùng theo quy định của Bộ luật lao động đối với người lao động đóng bảo hiểm thất nghiệp theo chế độ tiền lương do người sử dụng lao động quyết định tại thời điểm chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc.

Do bạn chưa cung cấp thông tin đầy đủ nên chúng tôi chỉ đưa ra công thức tính cho bạn như sau:

Mức hưởng TCTN = 60%  mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp của 06 tháng liền kề trước khi thất nghiệp.

Trên đây là bài tư vấn của chúng tôi về vấn đề trường hợp nào phải đóng bảo hiểm thất nghiệp từ năm 2009? Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Nghỉ việc sau 2 tháng đi làm có được hưởng trợ cấp thất nghiệp?

Có được rút BHXH 1 lần cùng lúc với hưởng trợ cấp thất nghiệp không?

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay