Tiền thất nghiệp nếu đóng đóng BHXH được 19 năm

Tiền thất nghiệp nếu đóng đóng BHXH được 19 năm

Tôi làm việc và đóng bảo hiểm từ năm 2000 đến giờ, lương hiện nay là 7.000.000 đồng. Nếu hồ sơ thất nghiệp của tôi được thông qua thì tôi được nhận tiền thất nghiệp là bao nhiêu?



Tiền thất nghiệpTư vấn Bảo hiểm thất nghiệp:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Tổng đài bảo hiểm xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Điều 50 Luật Việc làm năm 2013 quy định về mức hưởng trợ cấp thất nghiệp như sau:

“1. Mức hưởng trợ cấp thất nghiệp hằng tháng bằng 60% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp của 06 tháng liền kề trước khi thất nghiệp nhưng tối đa không quá 05 lần mức lương cơ sở đối với người lao động thuộc đối tượng thực hiện chế độ tiền lương do Nhà nước quy định hoặc không quá 05 lần mức lương tối thiểu vùng theo quy định của Bộ luật lao động đối với người lao động đóng bảo hiểm thất nghiệp theo chế độ tiền lương do người sử dụng lao động quyết định tại thời điểm chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc

2. Thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp được tính theo số tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp, cứ đóng đủ 12 tháng đến đủ 36 tháng thì được hưởng 03 tháng trợ cấp thất nghiệp, sau đó, cứ đóng đủ thêm 12 tháng thì được hưởng thêm 01 tháng trợ cấp thất nghiệp nhưng tối đa không quá 12 tháng…

Tuy nhiên, Điều Khoản 1 Điều 140 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2006 có quy định:

“1. Luật này có hiệu lực thi hành từ ngày 01 tháng 01 năm 2007; riêng đối với bảo hiểm xã hội tự nguyện thì từ ngày 01 tháng 01 năm 2008, đối với bảo hiểm thất nghiệp thì từ ngày 01 tháng 01 năm 2009.”

Theo đó, bảo hiểm thất nghiệp có hiệu lực từ ngày 01/01/2009.

Tiền thất nghiệp

Tư vấn Bảo hiểm thất nghiệp trực tuyến 1900 6172

Kết luận:

Như vậy, đối chiếu với trường hợp trên bạn được nhận 60% mức bình quân tiền lương tháng BHTN nghiệp của 06 tháng liền kề trước khi thất nghiệp nhưng tối đa không quá 05 lần mức lương cơ sở nếu bạn thuộc đối tượng thực hiện chế độ tiền lương do Nhà nước quy định hoặc không quá 05 lần mức lương tối thiểu vùng theo quy định của Bộ luật lao động. Và với mức lương bình quân là 7.000.000 đồng mức hưởng trợ cấp thất nghiệp hàng tháng của bạn là 4.200.000 đồng. 

Bạn tham gia BHXH từ năm 2000 nhưng đến năm 2009 mới có quy định về BHTN, do vậy bạn được hưởng 10 tháng trợ cấp thất nghiệp (tính từ năm 2009 đến nay).

Ngoài ra bạn có thể tham khảo bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Quy định về các chế độ của bảo hiểm thất nghiệp mới nhất

Đi nước ngoài nửa tháng có được hưởng trợ cấp thất nghiệp không?

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay