Bảo hiểm thất nghiệp cho người lao động nước ngoài

Bảo hiểm thất nghiệp cho người lao động nước ngoài

Cho tôi hỏi người lao động nước ngoài có phải đóng bảo hiểm thất nghiệp không và mức đóng là bao nhiêu thế ạ? Tôi cám ơn nhiều ạ!



lao động nước ngoàiTư vấn Bảo hiểm thất nghiệp:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Về vấn đề bảo hiểm thất nghiệp dành cho người nước ngoài Tổng đài bảo hiểm xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Căn cứ vào Điều 43 Luật Việc làm năm 2013 quy định về đối tượng bắt buộc tham gia bảo hiểm thất nghiệp như sau:

“Điều 43. Đối tượng bắt buộc tham gia bảo hiểm thất nghiệp

1. Người lao động phải tham gia bảo hiểm thất nghiệp khi làm việc theo hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc như sau:

a) Hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc không xác định thời hạn;

b) Hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc xác định thời hạn;

c) Hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng.

Trong trường hợp người lao động giao kết và đang thực hiện nhiều hợp đồng lao động quy định tại khoản này thì người lao động và người sử dụng lao động của hợp đồng lao động giao kết đầu tiên có trách nhiệm tham gia bảo hiểm thất nghiệp.”

Theo đó, các trường hợp thuộc Khoản 1 Điều 43 Luật Việc làm năm 2013 nêu trên phải tham gia đóng bảo hiểm xã hội.

Bên cạnh đó dẫn chiếu theo Khoản 1 Điều 3 Luật Việc làm năm 2013 có quy định

“Điều 3. Giải thích từ ngữ

Trong Luật này, các từ ngữ dưới đây được hiểu như sau:

1. Người lao động là công dân Việt Nam từ đủ 15 tuổi trở lên, có khả năng lao động và có nhu cầu làm việc.”

lao động nước ngoài

Tư vấn Bảo hiểm thất nghiệp trực tuyến 1900 6172

Kết luận:

Như vậy, theo quy định trên người lao động là công dân Việt Nam từ đủ 15 tuổi trở lên, có nhu cầu lao động và nhu cầu làm việc thì thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm thất nghiệp. Còn người lao động nước ngoài không thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm thất nghiệp, do đó họ không phải đóng bảo hiểm thất nghiệp.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Trợ cấp thôi việc và trợ cấp thất nghiệp theo quy định của pháp luật

Thông báo tìm kiếm việc làm khi chuyển nơi nhận trợ cấp thất nghiệp

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay