Sinh viên đang thử việc có được đóng bảo hiểm thất nghiệp không?

Sinh viên đang thử việc có được đóng bảo hiểm thất nghiệp không?

Em đang là sinh viên năm 3 nhưng đang thử việc cho 1 công ty thì có được đóng bảo hiểm thất nghiệp không? Sau đó em được làm chính thức thì có được đóng bảo hiểm không?



Tư vấn Bảo hiểm thất nghiệpĐang thử việc:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Về vấn đề sinh viên đang thử việc có được đóng bảo hiểm thất nghiệp; Tổng đài bảo hiểm xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 43 Luật việc làm năm 2013 quy định như sau:

“Điều 43. Đối tượng bắt buộc tham gia bảo hiểm thất nghiệp

1. Người lao động phải tham gia bảo hiểm thất nghiệp khi làm việc theo hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc như sau:

a) Hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc không xác định thời hạn;

b) Hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc xác định thời hạn;

c) Hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng.

Trong trường hợp người lao động giao kết và đang thực hiện nhiều hợp đồng lao động quy định tại khoản này thì người lao động và người sử dụng lao động của hợp đồng lao động giao kết đầu tiên có trách nhiệm tham gia bảo hiểm thất nghiệp.”

Như vậy, người lao động thuộc đối tượng phải tham gia bảo hiểm thất nghiệp bao gồm:

– Làm việc theo hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc không xác định thời hạn

– Làm việc theo theo hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc xác định thời hạn

– Làm việc theo hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc 1 công việc nhất định có thời hạn từ đủ 3 tháng đến dưới 12 tháng

Đang thử việc

Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172

Do đó, trong trường hợp bạn đang thử việc cho một công ty thì bạn không thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm thất nghiệp do bạn chưa ký hợp đồng lao động. Khi bạn được nhận vào làm chính thức theo một trong các loại hợp đồng trên thì bạn mới phải đóng bảo hiểm thất nghiệp.

Trên đây là bài tư vấn của chúng tôi về vấn đề sinh viên đang thử việc có được đóng bảo hiểm thất nghiệp. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Hưởng trợ cấp khi đóng bảo hiểm thất nghiệp không liên tục

Ký hợp đồng lao động nhưng không đóng BHTN được không?

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay