Muốn được BHXH hỗ trợ cho đi học nghề thì cần làm như thế nào?

Muốn được BHXH hỗ trợ cho đi học nghề thì cần làm như thế nào?

Muốn được BHXH hỗ trợ cho đi học nghề thì cần làm như thế nào? Em muốn được bảo hiểm thất nghiệp hỗ trợ cho đi học nghề thì cần làm như thế nào ạ? Em mới đóng được 10 tháng bảo hiểm không biết có được đi học không?



BHXH hỗ trợ cho đi học nghề

Tư vấn Bảo hiểm thất nghiệp:  

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Về vấn đề: Muốn được BHXH hỗ trợ cho đi học nghề, Tổng đài bảo hiểm xin trả lời như sau:

Thứ nhất, về điều kiện được BHXH hỗ trợ cho đi học nghề

Theo điều 55 Luật việc làm năm 2013 quy định:

“Điều 55. Điều kiện được hỗ trợ học nghề

Người lao động quy định tại khoản 1 Điều 43 của Luật này đang đóng bảo hiểm thất nghiệp được hỗ trợ học nghề khi có đủ các điều kiện sau đây: 

1.Đủ các điều kiện quy định tại các khoản 1, 3 và 4 Điều 49 của Luật này;

2.Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 09 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc theo quy định của pháp luật.”

Như vậy, theo quy định của luật này để được hỗ trợ chi phí học nghề thì bạn phải đáp ứng các điều kiện sau:

– Chấm dứt HĐLĐ hoặc hợp đồng làm việc, trừ các trường hợp sau đây: NLĐ đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc trái pháp luật, hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hằng tháng;

– Đã nộp hồ sơ hưởng TCTN tại trung tâm dịch vụ việc làm theo quy định tại khoản 1 Điều 46 của Luật này;

– Chưa tìm được việc làm sau 15 ngày, kể từ ngày nộp hồ sơ hưởng BHTN;

– Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 09 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt HĐLĐ hoặc hợp đồng làm việc theo quy định.

Thứ hai, về hồ sơ đề nghị hỗ trợ học nghề

Căn cứ khoản 1 Điều 24 Nghị định số 28/2015/NĐ-CP quy định:

“Điều 24. Hồ sơ đề nghị hỗ trợ học nghề

2. Hồ sơ đề nghị hỗ trợ học nghề đối với người thất nghiệp có thời gian đóng BHTN từ đủ 09 tháng trở lên nhưng không thuộc diện hưởng TCTN:

a) Đề nghị hỗ trợ học nghề theo quy định tại Khoản 1 Điều này;

b) Bản chính hoặc bản sao có chứng thực của một trong các giấy tờ theo quy định tại Khoản 2 Điều 16 Nghị định này;

c) Sổ bảo hiểm xã hội.

BHXH hỗ trợ cho đi học nghề

Tư vấn Bảo hiểm thất nghiệp trực tuyến 1900 6172

Như vậy, bạn đã đóng BHXH 10 tháng không thuộc diện được hưởng trợ cấp thất nghiệp nên bạn muốn đề nghị hỗ trợ học nghề thì bạn cần chuẩn bị những giấy tờ như sau nộp cho trung tâm dịch vụ việc làm địa phương nơi NLĐ có nhu cầu học nghề:

+) Đơn đề nghị hỗ trợ học nghề theo mẫu số 18 Ban hành kèm theoThông tư 28/2015/TT-BLĐTBXH

+) Bản chính hoặc bản sao có chứng thực của một trong các giấy tờ theo quy định tại Khoản 2 Điều 16 Nghị định này;

+) Sổ bảo hiểm xã hội

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết:

Quy định tối đa về thời gian hỗ trợ học nghề hiện nay

Đang nhận trợ cấp thất nghiệp có được hỗ trợ học nghề không?

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được tư vấn.

Recent Posts

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay