Bảo lưu thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp theo quy định

Bảo lưu thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp theo quy định

Tôi đóng bảo hiểm thất nghiệp được 1 năm 10 tháng có quyết định hưởng 3 tháng thất nghiệp. Tôi nhận được 1 tháng thì có công việc mới và đã báo cho trung tâm. Vậy thời gian còn lại của tôi có được bảo lưu không?



Bảo lưu thời gian

Tư vấn Bảo hiểm thất nghiệp:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về Tổng đài tư vấn. Với trường hợp của bạn chúng tôi xin được trả lời bạn như sau:

Căn cứ Điều 53 Luật Việc làm năm 2013 quy định: 

“Điều 53. Tạm dừng, tiếp tục, chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp

4. Người lao động bị chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp thuộc các trường hợp quy định tại các điểm b, c, h, l, m và n khoản 3 Điều này được bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp làm căn cứ để tính thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp cho lần tiếp theo khi đủ điều kiện quy định tại Điều 49 của Luật này.

Thời gian bảo lưu được tính bằng tổng thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp trừ đi thời gian đóng đã hưởng trợ cấp thất nghiệp, theo nguyên tắc mỗi tháng đã hưởng trợ cấp thất nghiệp tương ứng 12 tháng đã đóng bảo hiểm thất nghiệp.”

Theo quy định người lao động bị chấm dứt trợ cấp được bảo lưu trong các trường hợp sau:

– Tìm được việc làm;

– Thực hiện nghĩa vụ quân sự, nghĩa vụ công an;

– Đi học tập có thời hạn từ đủ 12 tháng trở lên;

– Chấp hành quyết định áp dụng biện pháp đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc;

– Bị tòa án tuyên bố mất tích;

– Bị tạm giam; chấp hành hình phạt tù.

Bảo lưu thời gian

Tư vấn Bảo hiểm thất nghiệp trực tuyến 1900 6172

Thời gian bảo lưu được tính bằng tổng thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp trừ đi thời gian đóng đã hưởng trợ cấp thất nghiệp, theo nguyên tắc mỗi tháng đã hưởng trợ cấp thất nghiệp tương ứng 12 tháng đã đóng bảo hiểm thất nghiệp.

Như vậy, theo thông tin bạn cung cấp, bạn đã đóng bảo hiểm được 1 năm 10 tháng có quyết định hưởng 3 tháng trợ cấp thất nghiệp. Tuy nhiên, bạn mới nhận trợ cấp thất nghiệp được 1 tháng thì có việc làm mới. Đối chiếu quy định trên, bạn sẽ được bảo lưu 10 tháng chưa nhận trợ cấp khi đã báo cho trung tâm về việc tìm được việc làm mới.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm các bài viết sau: 

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Hưởng lương hưu thì có được nhận tiền trợ cấp thất nghiệp hay không?

Tính tiền trợ cấp thất nghiệp khi chấm dứt hợp đồng lao động

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay