Cả cha và mẹ đều được hưởng chế độ nuôi con nuôi khi đủ điều kiện?

Cả cha và mẹ đều được hưởng chế độ nuôi con nuôi khi đủ điều kiện?

Tôi muốn hưởng chế độ khi nhận con nuôi thì cần đáp ứng điều kiện gì thế ạ? Nếu cả 2 vợ chồng đều đủ điều kiện thì có được nhận cả 2 suất hay không?



được hưởngTư vấn bảo hiểm xã hội

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Tổng đài bảo hiểm xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Điểm d khoản 1 và khoản 2 Điều 31 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định về Điều kiện hưởng chế độ thai sản như sau:

“1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

d) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi;

2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.”

Theo quy định trên, điều kiện để bạn được hưởng chế độ thai sản khi nhận con nuôi bao gồm:

  • Đứa trẻ được dưới 06 tháng tuổi 
  • Bạn phải đóng bảo hiểm xã hội đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi nhận con nuôi.

Thời gian 12 tháng trước khi nhận con nuôi được giải thích cụ thể tại khoản 1 Điều 9 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH như sau:

“1. Thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi được xác định như sau:

a) Trường hợp sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi trước ngày 15 của tháng, thì tháng sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi không tính vào thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

b) Trường hợp sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi từ ngày 15 trở đi của tháng và tháng đó có đóng bảo hiểm xã hội, thì tháng sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi được tính vào thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi. Trường hợp tháng đó không đóng bảo hiểm xã hội thì thực hiện theo quy định tại điểm a khoản này.”

Về thời gian hưởng chế độ 

Điều 36 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 đã quy định:

“Điều 36. Thời gian hưởng chế độ khi nhận nuôi con nuôi

Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi thì được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản cho đến khi con đủ 06 tháng tuổi. Trường hợp cả cha và mẹ cùng tham gia bảo hiểm xã hội đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản quy định tại khoản 2 Điều 31 của Luật này thì chỉ cha hoặc mẹ được nghỉ việc hưởng chế độ.”

được hưởng

Tổng đài tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 19006172

Theo căn cứ trên, bạn được nghỉ việc nuôi con cho đến khi con đủ 6 tháng tuổi. Mức hưởng chế độ thai sản đối với trường hợp này: Mức hưởng một tháng bằng 100% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 06 tháng trước khi nghỉ việc hưởng chế độ thai sản (Điều 39 Luật Bảo hiểm xã hội 2014).

Khi cả cha và mẹ đều đủ điều kiện hưởng thì chỉ một trong hai (cha hoặc mẹ) được hưởng chế độ này.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Sinh con thứ 3 bị kỷ luật về Đảng có được hưởng chế độ thai sản không?

Hồ sơ giải quyết chế độ cho lao động nữ sinh con tháng 5/2019

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

 

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay