Đóng BHXH 6 tháng thì công ty có trả lại sổ BHXH không?

Đóng BHXH 6 tháng thì công ty có trả lại sổ BHXH không?

Em làm kí hợp đồng 1 năm, nhưng em chưa làm được 1 năm em có việc nên xin nghỉ được sự chấp thuận, vậy bảo hiểm của em đóng tầm 6 tháng thì phía công ty có trả sổ lại cho bên em được không? Hoặc nếu không có sổ em chỉ cần có mã số BHXH thì em vẫn tiếp tục đóng công ty khác được không? Hoặc không có sổ bảo hiểm thì sau này em có rút tiền bảo hiểm được không? Nếu phía công ty không trả sổ cho em thì em có thể đến cơ quan BHXH nơi em đóng nhận được không ạ?



Trả sổ BHXHTư vấn bảo hiểm xã hội

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Liên quan đến vấn đề của bạn; Tổng đài bảo hiểm xin trả lời như sau:

Về vấn đề trả sổ BHXH:

Căn cứ vào khoản 3 Điều 36 và Điều 47 Bộ luật lao động năm 2012:

“Điều 36. Các trường hợp chấm dứt hợp đồng lao động

3. Hai bênthỏa thuận chấm dứt hợp đồng lao động.

“Điều 47. Trách nhiệm của người sử dụng lao động khi chấm dứt hợp đồng lao động

3. Người sử dụng lao động có trách nhiệm hoàn thành thủ tục xác nhận và trả lại sổ bảo hiểm xã hội và những giấy tờ khác mà người sử dụng lao động đã giữ lại của người lao động”.

Như vậy, trường hợp của bạn là chấm dứt hợp đồng lao động. Khi đó, công ty của bạn có trách nhiệm hoàn thành thủ tục xác nhận và trả lại sổ BHXH cho bạn. Do đó, bạn đóng BHXH được 6 tháng thì bạn vẫn được trả sổ BHXH.

Trong trường hợp công ty không trả sổ BHXH thì bạn có thể khiếu nại lần đầu với công ty. Sau đó, nếu vẫn không được bạn có thể khiếu nại lần 2 lên Chánh Thanh tra Sở Lao động – Thương binh và Xã hội nơi công ty bạn đặt trụ sở chính để yêu cầu trả sổ theo Điều 15 Nghị định 24/2018/NĐ-CP. Bạn không thể lên cơ quan bảo hiểm xã hội để nhận BHXH.

Trả sổ BHXH

Tổng đài tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 19006172

Về vấn đề tham gia BHXH tiếp:

Căn cứ vào Điều 24 Quyết định 595/QĐ-BHXH:

“Điều 24. Đăng ký, đăng ký lại, điều chỉnh đóng BHXH tự nguyện; cấp sổ BHXH

1. Thành phần hồ sơ:

1.1. Người tham gia: Tờ khai tham gia, điều chỉnh thông tin BHXH, BHYT (Mẫu TK1-TS).

2. Số lượng hồ sơ: 01 bộ”.

Như vậy, khi làm việc ở công ty mới, trước tiên bạn cần có tờ khai tham gia, điều chỉnh thông tin BHXH theo mẫu TK1-TS để tiếp tục tham gia đóng BHXH. Tuy nhiên, bạn vẫn cần có sổ BHXH đã được chốt ở công ty cũ để giải quyết các chế độ sau này của bảo hiểm.

Về vấn đề rút BHXH 1 lần:

Căn cứ điểm a Khoản 1.2.3 Điều 6 Quyết định 166/QĐ-BHXH:

“a) Trường hợp hưng BHXH một lần.

a1) S BHXH.

a2) Đơn đề nghị theo mẫu số 14-HSB”.

Như vậy, nếu không có sổ BHXH thì bạn không thể rút BHXH 1 lần được.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Để hưởng BHXH một lần cần đáp ứng điều kiện gì?

Không được trả sổ BHXH thì có được nhận tiền BHXH một lần không?

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được tư vấn và giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay