Cán bộ không chuyên trách ở xã có được nhận tiền thai sản không?

Cán bộ không chuyên trách ở xã có được nhận tiền thai sản không?

Em là cán bộ không chuyên trách ở xã và có đóng bảo hiểm thì có được nhận tiền thai sản không ạ? Nếu không được nhận thì em nên ký thêm hợp đồng với một công ty khác để được đóng và hưởng thai sản hay không ạ?



Tư vấn bảo hiểm xã hộiCán bộ không chuyên trách

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Tổng đài bảo hiểm xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Thứ nhất, căn cứ Điều 30 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định về đối tượng áp dụng chế độ thai sản như sau:

“Điều 30. Đối tượng áp dụng chế độ thai sản

Đối tượng áp dụng chế độ thai sản là người lao động quy định tại các điểm a, b, c, d, đ và h khoản 1 Điều 2 của Luật này”.

Khoản 1 Điều 2 Luật bảo hiểm xã hội 2014 quy định:

“Điều 2. Đối tượng áp dụng

1. Người lao động là công dân Việt Nam thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bao gồm:

i) Người hoạt động không chuyên trách ở xã, phường, thị trấn.”

Như vậy, trong trường hợp này, bạn hoạt động không chuyên trách ở xã không thuộc đối tượng hưởng chế độ thai sản.

Thứ hai, căn cứ theo Khoản 1 Điều 42 Quyết định 595/QĐ-BHXH quy định:

“Điều 42. Quản lý đối tượng

1. Người lao động đồng thời có từ 02 HĐLĐ trở lên với nhiều đơn vị khác nhau thì đóng BHXH, BHTN theo HĐLĐ giao kết đầu tiên, đóng BHYT theo HĐLĐ có mức tiền lương cao nhất, đóng BHTNLĐ, BNN theo từng HĐLĐ.

2. Người lao động làm việc theo HĐLĐ (không bao gồm người làm việc theo HĐLĐ không xác định thời hạn theo quy định tại Nghị định số 68/2000/NĐ-CP ngày 17/11/2000 của Chính phủ về chế độ HĐLĐ một số loại công việc sau đây trong cơ quan hành chính nhà nước, đơn vị sự nghiệp) trong cơ quan hành chính, đơn vị sự nghiệp của Nhà nước thì đóng BHXH, BHYT, BHTN, BHTNLĐ, BNN căn cứ tiền lương ghi trong HĐLĐ”.

Cán bộ không chuyên trách

Tổng đài tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 19006172

Theo đó, trong trường hợp này, nếu bạn ký thêm với một công ty khác thì bạn vẫn phải tham gia đóng BHXH ở nơi làm việc đầu tiên, tức là nơi làm việc ở xã của bạn. Do đó, bạn vẫn không được hưởng chế độ thai sản.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Hồ sơ giải quyết chế độ cho lao động nữ sinh con tháng 5/2019

Cán bộ chuyên trách có được hưởng chế độ thai sản hay không?

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay