Căn cứ tính mức hưởng chế độ ốm đau cho người lao động

Căn cứ tính mức hưởng chế độ ốm đau cho người lao động

Cho mình hỏi tiền lương làm căn cứ tính mức hưởng chế độ ốm đau thường, ốm đau dài ngày, chăm con ốm và dưỡng sức có khác nhau không ạ? Xin cám ơn!



Mức hưởng chế độ ốm đauTư vấn bảo hiểm xã hội

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Tổng đài bảo hiểm xin được trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Căn cứ theo quy định tại Điều 28 và khoản 3 Điều 29 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 như sau:

“Điều 28. Mức hưởng chế độ ốm đau

1. Người lao động hưởng chế độ ốm đau theo quy định tại khoản 1 và điểm a khoản 2 Điều 26, Điều 27 của Luật này thì mức hưởng tính theo tháng bằng 75% mức tiền lương đóng bảo hiểm xã hội của tháng liền kề trước khi nghỉ việc.

2. Người lao động hưởng tiếp chế độ ốm đau quy định tại điểm b khoản 2 Điều 26 của Luật này thì mức hưởng được quy định như sau:

a) Bằng 65% mức tiền lương đóng bảo hiểm xã hội của tháng liền kề trước khi nghỉ việc nếu đã đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 30 năm trở lên;

b) Bằng 55% mức tiền lương đóng bảo hiểm xã hội của tháng liền kề trước khi nghỉ việc nếu đã đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 15 năm đến dưới 30 năm;

c) Bằng 50% mức tiền lương đóng bảo hiểm xã hội của tháng liền kề trước khi nghỉ việc nếu đã đóng bảo hiểm xã hội dưới 15 năm.

3. Người lao động hưởng chế độ ốm đau theo quy định tại khoản 3 Điều 26 của Luật này thì mức hưởng bằng 100% mức tiền lương đóng bảo hiểm xã hội của tháng liền kề trước khi nghỉ việc”.

“Điều 29. Dưỡng sức, phục hồi sức khỏe sau khi ốm đau

3. Mức hưởng dưỡng sức, phục hồi sức khỏe sau khi ốm đau một ngày bằng 30% mức lương cơ sở”.Mức hưởng chế độ ốm đau

Tổng đài tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 19006172

Như vậy:

+ Đối với chế độ ốm đau thường, ốm đau dài ngày, chăm sóc con ốm: được tính dựa trên mức tiền lương đóng bảo hiểm xã hội của tháng liền kề trước khi nghỉ việc 

Mức hưởng chế độ ốm đau 

=

Tiền lương đóng bảo hiểm xã hội của tháng liền kề trước khi nghỉ việc


x

Tỷ lệ hưởng chế độ ốm đau (%)

x

Số ngày nghỉ việc hưởng chế độ ốm đau

24 ngày

+ Đối với chế độ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe sau ốm đau: tính dựa trên mức lương cơ sở tại thời điểm tính hưởng chế độ

 Mức hưởng chế độ dưỡng sức = Mức lương cơ sở x 30 % x số ngày nghỉ dưỡng sức 

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm một số bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Tính mức hưởng của chế độ ốm đau dài ngày có ngày lẻ 

Thời gian và mức hưởng chế độ dưỡng sức sau ốm đau

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay