Ký tên trong mẫu C70a-HD khi công ty chưa đăng ký công đoàn

Ký tên trong mẫu C70a-HD khi công ty chưa đăng ký công đoàn

Từ tháng 9/2018 – 1/2019 em có đóng BHXH sau đó em nghỉ việc. Và hiện tại em đang làm cho công ty và bắt đầu đóng BHXH từ tháng 7/2019. Theo dự định, em sẽ xin công ty nghỉ vào đầu tháng 12/2019 và dự sinh cuối tháng 12/2019, cho em hỏi thì em có hưởng được chế độ thai sản không ạ? Công ty em chưa đăng ký công đoàn nên khi nộp để giải quyết chế độ thì phần ký tên giữa của mẫu C70a-HD không ký thì BHXH có giải quyết không ạ?



Tư vấn bảo hiểm xã hộiCông ty chưa đăng ký công đoàn

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Tổng đài bảo hiểm xin trả lời câu hỏi của bạn về vấn đề điền mẫu C70a-HD để giải quyết chế độ thai sản khi công ty chưa đăng ký công đoàn như sau:

Căn cứ theo Điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định:

“Điều 31. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

b) Lao động nữ sinh con;

2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.”

Trong đó , Khoản 1 Điều 9 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH quy định:

“Điều 9. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

Điều kiện hưởng chế độ thai sản của lao động nữ sinh con, lao động nữ mang thai hộ, người mẹ nhờ mang thai hộ và người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 6 tháng tuổi được quy định tại khoản 2 và khoản 3 Điều 31 của Luật bảo hiểm xã hội; khoản 3 Điều 3 và khoản 1 Điều 4 của Nghị định số 115/2015/NĐ-CP và được hướng dẫn cụ thể như sau:

1. Thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi được xác định như sau:

a) Trường hợp sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi trước ngày 15 của tháng, thì tháng sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi không tính vào thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

b) Trường hợp sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi từ ngày 15 trở đi của tháng và tháng đó có đóng bảo hiểm xã hội, thì tháng sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi được tính vào thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi. Trường hợp tháng đó không đóng bảo hiểm xã hội thì thực hiện theo quy định tại điểm a khoản này.”

Như vậy, trong trường hợp này, khi bạn muốn nghỉ trước sinh vào đầu tháng 12/2019, trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con (từ tháng 12/2018 đến tháng 11/2019), nếu bạn tham gia đóng BHXH đủ tháng 1, 7, 8, 9, 10 và 11/2019 thì bạn sẽ được hưởng chế độ thai sản khi sinh con. 

Công ty chưa đăng ký công đoàn

Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172

Bên cạnh đó, trong mẫu C70a-HD ban hành kèm theo Quyết định 636/QĐ-BHXH , công ty bạn chưa đăng ký công đoàn thì phải ghi rõ ở cột giữa là không có tổ chức công đoàn. Do đó, phần ký tên ở giữa mẫu C70a-HD đó không ký tên thì bạn vẫn được BHXH giải quyết chế độ thai sản. 

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết sau:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Thời gian đóng BHXH để tính điều kiện hưởng chế độ thai sản khi sinh con

Bảo hiểm xã hội tự nguyện có được hưởng chế độ thai sản?

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay