Tự đóng bảo hiểm có được hưởng thai sản hay không?

Tự đóng bảo hiểm có được hưởng thai sản hay không?

Cho em hỏi một số vấn đề với ạ! Em có tham gia bảo hiểm được 3 năm 11 tháng, đóng đến tháng 1 năm 2020 thì nghỉ việc và ngưng đóng BHXH. Dự kiến tháng 10 năm 2020 em sinh con thì em có được hưởng thai sản không? Thủ tục và nơi lãnh như thế nào ạ? Nếu em tự đóng tiếp bảo hiểm thì có được hưởng thai sản không? Nếu em lãnh BHTN thì có được lãnh thai sản (nếu có) không ạ? Em cảm ơn ạ!



Tự đóng bảo hiểm có được hưởng thai sản

Dịch vụ hỗ trợ tư vấn Bảo hiểm xã hội trực tuyến 19006172

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Tổng đài tư vấn. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Thứ nhất, về điều kiện hưởng chế độ thai sản khi sinh con

Điều 31 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định như sau:

“Điều 31. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợpsau đây:

b) Lao động nữ sinh con;

2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.”

Bên cạnh đó, theo quy định tại Khoản 1 Điều 9 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH:

“Điều 9. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

1. Thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi được xác định như sau

a) Trường hợp sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi trước ngày 15 của tháng, thì tháng sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi không tính vào thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.”

Bạn cho biết bạn đóng đến tháng 1 năm 2020 thì nghỉ việc và ngưng đóng BHXH. Dự kiến sinh của bạn là tháng 10/2020. Trong 12 tháng trước khi sinh (10/2019-9/2020) mà bạn chỉ đóng được 4 tháng bảo hiểm xã hội bắt buộc thì chưa đủ điều kiện để hưởng chế độ thai sản; trừ trường hợp bạn có xác nhận của cơ sở y tế có thẩm quyền về vấn đề bạn phải nghỉ dưỡng thai do thai yếu.

Thứ hai, tự đóng bảo hiểm có được hưởng thai sản hay không?

Căn cứ Điều 4 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định như sau:

“Điều 4. Các chế độ bảo hiểm xã hội

1. Bảo hiểm xã hội bắt buộc có các chế độ sau đây:

a) Ốm đau;

b) Thai sản;

c) Tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp;

d) Hưu trí;

đ) Tử tuất.

2. Bảo hiểm xã hội tự nguyện có các chế độ sau đây:

a) Hưu trí;

b) Tử tuất.

3. Bảo hiểm hưu trí bổ sung do Chính phủ quy định.”

Như vậy, nếu bạn muốn tự đóng bảo hiểm thì chỉ có thể tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện; mà bảo hiểm này không có chế độ thai sản. Vì thế, bạn tự đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện cũng không giúp cho bạn được hưởng chế độ thai sản.

Thứ ba, nhận trợ cấp thất nghiệp có được hưởng thai sản nữa không?

Căn cứ Điều 49 Luật việc làm năm 2013 quy định như sau:

“Điều 49. Điều kiện hưởng

Người lao động quy định tại khoản 1 Điều 43 của Luật này đang đóng bảo hiểm thất nghiệp được hưởng trợ cấp thất nghiệp khi có đủ các điều kiện sau đây:

1. Chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, trừ các trường hợp sau đây:

a) Người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc trái pháp luật;

b) Hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hằng tháng;

2. Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đối với trường hợp quy định tại điểm a và điểm b khoản 1 Điều 43 của Luật này; đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 36 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động đối với trường hợp quy định tại điểm c khoản 1 Điều 43 của Luật này;

3. Đã nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm theo quy định tại khoản 1 Điều 46 của Luật này;

4. Chưa tìm được việc làm sau 15 ngày, kể từ ngày nộp hồ sơ hưởng bảo hiểm thất nghiệp, trừ các trường hợp sau đây:

a) Thực hiện nghĩa vụ quân sự, nghĩa vụ công an;…”

Như vậy, trợ cấp thất nghiệp và trợ cấp thai sản khi sinh con là 02 chế độ khác nhau. Nếu bạn đáp ứng đủ điều kiện thì sẽ được hưởng đồng thời cả 02 chế độ này.

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấnbảo hiểm xã hộitrực tuyến 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

–> Có được hưởng dưỡng sức sau sinh khi đã nghỉ việc?

Recent Posts

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay