Công chức phòng tư pháp rút tiền bảo hiểm xã hội một lần

Công chức phòng tư pháp rút tiền bảo hiểm xã hội một lần

Chồng tôi là công chức phòng tư pháp ở ubnd huyện đóng bảo hiểm từ 6/2007 đến hết tháng 4/2019 thì xin nghỉ việc do chồng tôi bị ung thư giai đoạn cuối. Giờ chồng tôi muốn được rút BHXH 1 lần thì được bao nhiêu tiền ạ? Ngoài tiền đóng bhxh thì chồng tôi có được cộng thêm tiền trượt giá không? Xin cảm ơn tổng đài!



Tư vấn bảo hiểm xã hộiCông chức

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Tổng đài bảo hiểm xin trả lời về công chức phòng tư pháp rút tiền bảo hiểm xã hội một lần như sau:

Về thời gian hưởng BHXH một lần:

Theo quy định tại Khoản 2 Điều 60 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014  như sau:

“Điều 60. Bảo hiểm xã hội một lần

2. Mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần được tính theo số năm đã đóng bảo hiểm xã hội, cứ mỗi năm được tính như sau:

a) 1,5 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội cho những năm đóng trước năm 2014;

b) 02 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội cho những năm đóng từ năm 2014 trở đi;”

Như vậy , chồng bạn đóng bảo hiểm từ 6/2007 đến hết tháng 4/2019. Từ tháng 6/2007 – tháng 12/2013 chồng bạn đóng được 6 năm 6 tháng. Từ tháng 1/2014 – tháng 4/2019 chồng bạn đóng được 4 năm 4 tháng. Theo quy định tại Điều 19 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH  6 tháng lẻ của giai đoạn trước năm 2014 được chuyển sang giai đoạn từ 2014 trở đi thành 4 năm 10 tháng và được làm tròn thành 5 năm.

Do đó Mức hưởng BHXH một lần của chồng bạn = 6 x 1,5 + 5 x 2 = 19 tháng mức BQTL đóng BHXH.

Về mức bình quân tiền lương:

Theo Khoản 1 Điều 20 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH như sau:

“Điều 20. Mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội để tính lương hưu, trợ cấp một lần

1. Mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội đối với người lao động thuộc đối tượng thực hiện chế độ tiền lương do Nhà nước quy định…

d) Đối với người lao động bắt đầu tham gia bảo hiểm xã hội trong khoảng thời gian từ ngày 01 tháng 01 năm 2007 đến ngày 31 tháng 12 năm 2015:

Mbqtl

=

Tổng số tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 10 năm (120 tháng) cuối trước khi nghỉ việc

120 tháng

Do bạn chưa cung cấp thông tin đầy đủ nên chúng tôi chỉ đưa ra công thức tính cho bạn như trên.

Công chức

Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172

Về tiền trượt giá:

Theo Khoản 1 Điều 1 Thông tư 35/2018/TT-BLĐTBXH quy định:

“Điều 1. Đối tượng áp dụng

1. Đối tượng điều chỉnh tiền lương đã đóng bảo hiểm xã hội theo quy định tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều 10 Nghị định số 115/2015/NĐ-CP bao gồm:

a) Người lao động thuộc đối tượng thực hiện chế độ tiền lương do Nhà nước quy định bắt đầu tham gia bảo hiểm xã hội từ ngày 01 tháng 01 năm 2016 trở đi, hưởng bảo hiểm xã hội một lần hoặc bị chết mà thân nhân được hưởng trợ cấp tuất một lần trong thời gian từ ngày 01 tháng 01 năm 2019 đến ngày 31 tháng 12 năm 2019.”

Như vậy, số tiền BHXH một lần của bạn không bao gồm hệ số trượt giá do bạn tham gia BHXH từ năm 2000.

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi về việc công chức phòng tư pháp rút BHXH một lần. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Đóng bảo hiểm được 5 tháng thì có được nhận tiền BHXH một lần không?

Số tiền hưởng bảo hiểm xã hội một lần và hệ số trượt giá

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172  để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

 

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay