Thời gian được nhận tiền thai sản 2019 theo quy định của pháp luật

Thời gian được nhận tiền thai sản 2019 theo quy định của pháp luật

Thời gian được nhận tiền thai sản 2019 theo quy định của pháp luật. Cho em hỏi nếu nộp hồ sơ thai sản lên cho bảo hiểm thì khi nào mới được nhận tiền ạ, luật 2019 có gì khác không ạ? Nếu em nộp qua công ty mà lâu quá rồi chưa được giải quyết em có thể tự mình nộp hồ sơ cho bảo hiểm hay không?



Thời gian được nhận tiền thai sản 2019

Tư vấn bảo hiểm xã hội

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Về thời gian được nhận tiền thai sản 2019; Tổng đài bảo hiểm xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Về thời gian nhận tiền thai sản 2019

Căn cứ theo quy định tại điều 102 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định:

“2. Trong thời hạn 10 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ từ người lao động, người sử dụng lao động có trách nhiệm lập hồ sơ quy định tại Điều 100 và Điều 101 của Luật này nộp cho cơ quan bảo hiểm xã hội”.

Bên cạnh đó, tại Khoản 4 Điều 5 Quyết định số 166/QĐ-BHXH cũng có quy định như sau:

4. Thời hạn giải quyết và chi trả

4.1. Trường hợp đơn vị SDLĐ đề nghị: Tối đa 06 ngày làm việc kể từ khi nhận đủ hồ sơ theo quy định.

4.2. Trường hợp người lao động, thân nhân người lao động nộp hồ sơ trực tiếp cho cơ quan BHXH: Tối đa 03 ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ hồ sơ theo quy định”.

Như vậy thì quy định về thời gian nhận tiền thai sản được quy định tại Luật BHXH 2014 và Quyết định 166/QĐ-BHXH ngày 31/01/2019 thì đã có sự thay đổi. Cụ thể là theo Luật BHXH 2014 thời hạn mà cơ quan BHXH giải quyết chế độ thai sản là 10 ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ hồ sơ, còn theo QĐ 166/QĐ-BHXH thì thời hạn giải quyết đã rút ngắn chỉ tối đa 06 ngày làm việc kể từ ngày cơ quan BHXH nhận đủ hồ sơ từ đơn vị. Và tối đa 03 ngày làm việc kể từ ngày cơ quan BHXH nhận đủ hồ sơ từ người lao động.

Thời gian được nhận tiền thai sản 2019

Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172

Về trường hợp tự mình nộp hồ sơ cho cơ quan BHXH

Căn cứ vào Khoản 1 Điều 102 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 “Trường hợp người lao động thôi việc trước thời điểm sinh con, nhận nuôi con nuôi thì nộp hồ sơ quy định tại khoản 1 và khoản 3 Điều 101 của Luật này và xuất trình sổ bảo hiểm xã hội cho cơ quan bảo hiểm xã hội.”

Như vậy, trường hợp thời điểm bạn sinh con vẫn chưa chấm dứt HĐLĐ với công ty thì việc thanh toán chế độ thai sản sẽ do công ty giải quyết với cơ quan BHXH. Trong trường hợp bạn nghỉ việc trước thời điểm sinh con thì chị mới có thể tự đi làm thủ tục hưởng chế độ thai sản.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết sau:

Cách kiểm tra tiến độ giải quyết hồ sơ thai sản qua điện thoại

Có được công ty trả lương trong thời gian nghỉ thai sản không?

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Recent Posts

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay