Chế độ thai sản cho người chồng có vợ sinh mổ lần 2

Chế độ thai sản cho người chồng có vợ sinh mổ lần 2

Vợ em sinh mổ lần 2, sinh con thứ 2. Cả hai vợ chồng đều tham gia BHXH trước 6 tháng cho đến thời gian sinh. Vậy chế độ thai sản cho người chồng như thế nào ạ? Em có được nhận không và cách tính như thế nào, lương bình quân đóng BHXH của em chỉ có 2.000.000đ (hai triệu) thôi ạ. Em xin cảm ơn.



Tư vấn bảo hiểm xã hội

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Về chế độ thai sản cho người chồng có vợ sinh con, Tổng đài bảo hiểm xin trả lời  như sau:

Về chế độ thai sản cho người chồng khi cả hai vợ chồng đều tham gia BHXH:

Căn cứ vào Khoản 2 Điều 34 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014: 

“Điều 34. Thời gian hưởng chế độ khi sinh con

Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội khi vợ sinh con được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản như sau:

b) 07 ngày làm việc khi vợ sinh con phải phẫu thuật, sinh con dưới 32 tuần tuổi;

Như vậy

Theo thông tin bạn cung cấp, cả hai vợ chồng bạn đều tham gia BHXH trước 6 tháng cho đến thời gian sinh. Bạn được nghỉ việc chăm sóc vợ khi vợ sinh. Vợ bạn sinh mổ nên bạn được nghỉ 07 ngày làm việc. Trong thời gian nghỉ việc bạn được bảo hiểm xã hội chi trả tiền hỗ trợ.

Về mức hưởng chế độ thai sản khi chồng nghỉ việc chăm sóc vợ:

Căn cứ vào Điều 39 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014: 

“1. Người lao động hưởng chế độ thai sản theo quy định tại các Điều 32, 33, 34, 35, 36 và 37 của Luật này thì mức hưởng chế độ thai sản được tính như sau:

a) Mức hưởng một tháng bằng 100% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 06 tháng trước khi nghỉ việc hưởng chế độ thai sản. Trường hợp người lao động đóng bảo hiểm xã hội chưa đủ 06 tháng thì mức hưởng chế độ thai sản theo quy định tại Điều 32, Điều 33, các khoản 2, 4, 5 và 6 Điều 34, Điều 37 của Luật này là mức bình quân tiền lương tháng của các tháng đã đóng bảo hiểm xã hội;

Tổng đài tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 19006172

b) Mức hưởng một ngày đối với trường hợp quy định tại Điều 32 và khoản 2 Điều 34 của Luật này được tính bằng mức hưởng chế độ thai sản theo tháng chia cho 24 ngày”.

Theo đó, mức hưởng của bạn sẽ là:

 

Mức hưởng

 

=

Bình quân tiền lương tháng đóng BHXH của 06 tháng trước khi nghỉ chế độ thai sản

————————————————————————————

 

x

 

7 ngày

24 ngày

Nếu bình quân tiền lương tháng đóng BHXH của 06 tháng trước khi nghỉ chế độ thai sản của bạn là 2.000.000 thì mức hưởng của bạn là: (2.000.000/24) * 7 = 583.333 (đồng). 

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Lao động nam được hưởng chế độ thai sản trong trường hợp vợ sinh mổ

Chế độ thai sản đối với lao động nam là quân nhân

Nếu còn vướng mắc liên quan đến chế độ thai sản cho chồng có vợ sinh con; bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được tư vấn và giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay