Hưởng chế độ thai sản như thế nào nếu hai vợ chồng làm cùng công ty?

Hưởng chế độ thai sản như thế nào nếu hai vợ chồng làm cùng công ty?

Cả 2 vợ chồng em đều làm chung công ty; khi sinh con vợ em đã được nhận chế độ thai sản rồi. Vậy em còn được nhận chế độ nghỉ dành cho lao động nam nữa không ạ?



Tư vấn bảo hiểm xã hộiChế độ thai sản

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Tổng đài bảo hiểm xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Thứ nhất, về thời gian hưởng thai sản

Căn cứ Khoản 2 Điều 34 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định: 

“Điều 34. Thời gian hưởng chế độ khi sinh con

2. Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội khi vợ sinh con được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản như sau:

a) 05 ngày làm việc;

b) 07 ngày làm việc khi vợ sinh con phải phẫu thuật, sinh con dưới 32 tuần tuổi;

c) Trường hợp vợ sinh đôi thì được nghỉ 10 ngày làm việc, từ sinh ba trở lên thì cứ thêm mỗi con được nghỉ thêm 03 ngày làm việc;

d) Trường hợp vợ sinh đôi trở lên mà phải phẫu thuật thì được nghỉ 14 ngày làm việc.

Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản quy định tại khoản này được tính trong khoảng thời gian 30 ngày đầu kể từ ngày vợ sinh con.

Theo thông tin bạn cung cấp thì vợ bạn đã hưởng chế độ thai sản nên bạn sẽ không được hưởng trợ cấp một lần khi sinh con mà chỉ được nghỉ khi vợ sinh. Bạn vui lòng tham khảo quy định trên để tính thời gian được nghỉ. 

Thứ hai, về mức hưởng chế độ thai sản 

Căn cứ Điều 39 Luật bảo hiểm xã hội quy định:

“Điều 39: Mức hưởng chế độ thai sản

1. Người lao động hưởng chế độ thai sản theo quy định tại các Điều 32, 33, 34, 35, 36 và 37 của Luật này thì mức hưởng chế độ thai sản được tính như sau:

a) Mức hưởng một tháng bằng 100% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 06 tháng trước khi nghỉ việc hưởng chế độ thai sản. Trường hợp người lao động đóng bảo hiểm xã hội chưa đủ 06 tháng thì mức hưởng chế độ thai sản theo quy định tại Điều 32, Điều 33, các khoản 2, 4, 5 và 6 Điều 34, Điều 37 của Luật này là mức bình quân tiền lương tháng của các tháng đã đóng bảo hiểm xã hội;

b) Mức hưởng một ngày đối với trường hợp quy định tại Điều 32 và khoản 2 Điều 34 của Luật này được tính bằng mức hưởng chế độ thai sản theo tháng chia cho 24 ngày;…” 

Chế độ thai sản

Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172

Như vậy, trong thời gian nghỉ chăm sóc vợ sinh bạn sẽ được cơ quan BHXH chi trả trợ cấp. Mức hưởng thai sản một ngày của bạn được xác định như sau:

100% mức tiền lương đóng BHXH của 06 tháng trước khi nghỉ việc / 24 ngày

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết sau:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Chồng được hưởng chế độ như thế nào khi vợ sinh mổ?

Bảo hiểm xã hội tự nguyện có được hưởng chế độ thai sản?

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay