NLĐ bị sa thải có được hưởng BHXH một lần không?

NLĐ bị sa thải có được hưởng BHXH một lần không?

Công ty tôi có người lao động bị sa thải vì đánh bạc ở nơi làm việc. Vậy thì người này có được nhận tiền BHXH một lần không? Mong các bạn sớm giải đáp! Xin cám ơn!



Bị sa thảiTư vấn bảo hiểm xã hội

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Về câu hỏi NLĐ bị sa thải có được hưởng BHXH một lần hay không; Tổng đài bảo hiểm xin trả lời như sau:

Căn cứ vào Khoản 1 Điều 8 Nghị định 115/2015/NĐ-CP có quy định như sau:

“Điều 8. Bảo hiểm xã hội một lần

Người lao động quy định tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều 2 của Nghị định này mà có yêu cầu thì được hưởng bảo hiểm xã hội một lần nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Đủ tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại các Khoản 1, 2 và 4 Điều 54 của Luật Bảo hiểm xã hội mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội hoặc theo quy định tại Khoản 3 Điều 54 của Luật Bảo hiểm xã hội mà chưa đủ 15 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện;

b) Sau một năm nghỉ việc mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội;

c) Ra nước ngoài để định cư;

d) Người đang bị mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS và những bệnh khác theo quy định của Bộ Y tế;”

Bị sa thải

Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172

Theo quy định trên NLĐ sẽ được hưởng BHXH một lần khi đáp ứng một trong các điều kiện:

+ Đủ tuổi hưởng lương hưu nhưng chưa đóng đủ 20 năm bảo hiểm xã hội và không tiếp tục tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện.

+ Không đủ tuổi hưởng lương hưu và chưa đóng đủ 20 năm bảo hiểm xã hội; không tiếp tục tham gia bảo hiểm xã hội sau 1 năm nghỉ việc.

+ Các trường hợp nước ngoài định cư hoặc bị mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS và những bệnh khác theo quy định của Bộ Y tế.

+ Ra nước ngoài định cư.

Như vậy, trong trường hợp trên NLĐ sẽ được hưởng BHXH một lần khi đáp ứng một trong các điều kiện trên, điều này không phụ thuộc vào việc NLĐ bị sa thải.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết:

Hưởng bảo hiểm xã hội một lần đối với người 61 tuổi

Mức đóng quỹ ốm đau và mức hưởng ốm đau của lao động nước ngoài

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được tư vấn giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay