Mức hưởng ốm đau đối với công an và nhân viên văn phòng

Mức hưởng ốm đau đối với công an và nhân viên văn phòng

Tôi có 2 con, con cả là công an, con út là nhân viên văn phòng. Tôi để ý lúc con cả tôi bị ốm thì vẫn được tính nguyên lương còn con út bị ốm thì chỉ được khoảng 80% lương thôi. Liệu có phải công ty tính thiếu tiền bảo hiểm cho con tôi không?



Tư vấn bảo hiểm xã hộiHưởng ốm đau với công an

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Tổng đài bảo hiểm xin trả lời câu hỏi của bạn về mức hưởng ốm đau đối với công an và nhân viên văn phòng như sau:

Căn cứ theo Khoản 1 và Khoản 3 Điều 28 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định: 

Điều 28. Mức hưởng chế độ ốm đau

1. Người lao động hưởng chế độ ốm đau theo quy định tại khoản 1 và điểm a khoản 2 Điều 26, Điều 27 của Luật này thì mức hưởng tính theo tháng bằng 75% mức tiền lương đóng bảo hiểm xã hội của tháng liền kề trước khi nghỉ việc…

3. Người lao động hưởng chế độ ốm đau theo quy định tại khoản 3 Điều 26 của Luật này thì mức hưởng bằng 100% mức tiền lương đóng bảo hiểm xã hội của tháng liền kề trước khi nghỉ việc.

Dẫn chiếu đến Điều 2 và Điều 26 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định:

Điều 2. Đối tượng áp dụng

1. Người lao động là công dân Việt Nam thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bao gồm:

a) Người làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động xác định thời hạn, hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng…

đ) Sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp quân đội nhân dân; sĩ quan, hạ sĩ quan nghiệp vụ, sĩ quan, hạ sĩ quan chuyên môn kỹ thuật công an nhân dân; người làm công tác cơ yếu hưởng lương như đối với quân nhân;

Điều 26. Thời gian hưởng chế độ ốm đau

1. Thời gian tối đa hưởng chế độ ốm đau trong một năm đối với người lao động quy định tại các điểm a, b, c, d và h khoản 1 Điều 2 của Luật này tính theo ngày làm việc không kể ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần và được quy định như sau…

3. Thời gian hưởng chế độ ốm đau đối với người lao động quy định tại điểm đ khoản 1 Điều 2 của Luật này căn cứ vào thời gian điều trị tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền.

Như vậy 

Hai con của bạn là công an và nhân viên văn phòng thuộc hai đối tượng có mức hưởng chế độ ốm đau khác nhau. 

+ Người là sĩ quan, hạ sĩ quan nghiệp vụ, sĩ quan, hạ sĩ quan chuyên môn kỹ thuật công an nhân dân được hưởng chế độ ốm đau tương ứng với thời gian điều trị. Mức hưởng chế độ ốm đau với công an là 100% tiền lương tháng đóng BHXH của tháng liền kề trước khi nghỉ chế độ ốm đau.

Hưởng ốm đau với công an

Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172

+ Người lao động làm việc theo hợp đồng và có đóng BHXH thì mức hưởng chế độ ốm đau là 75% tiền lương tháng đóng BHXH của tháng liền kề trước khi nghỉ chế độ ốm đau.

Trên đây là phần trả lời của chúng tôi về vấn đề mức hưởng ốm đau đối với công an và nhân viên văn phòng cho bạn. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm một số bài viết sau:

Căn cứ tính mức hưởng chế độ ốm đau cho người lao động

Có được trả lương cho NLĐ trong thời gian hưởng chế độ ốm đau

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay